พริกป่า

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

   
ข้อมูลชื่อ
view: 58
 
ชื่อทั่วไป
Name
พริกป่า
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
พริกเขา
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Tabernaemontana pauciflora Blume
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Gentianales
Family Apocynaceae
Genus Tabernaemontana
Specific epithet pauciflora
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้พุ่ม สูงได้ถึง 7 เมตร ทั้งต้นมีน้ำยางขาว
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงแบบตรงข้าม รูปรี ฐานมน ปลายเรียวแหลม ขอบเรียบ ยาว 5-10 เซนติเมตร กว้าง 1-3 เซนติเมตร เนื้อใบค่อนข้างหนา ผิวใบเกลี้ยง
ดอก:ดอกช่อ ออกที่ซอกใบ กลีบดอกสีเหลืองนวล เชื่อมกันเป็นหลอด
ผล:ผลกลุ่ม หนึ่งดอกเจริญเป็น 2 ผล รูปพระจันทร์เสี้ยว ปลายเรียวแหลม
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
 
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox