ข้าวสารดอกเล็ก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

   
ข้อมูลชื่อ
view: 154
 
ชื่อทั่วไป
Name
ข้าวสารดอกเล็ก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
เคือคิก (สกลนคร),เมื่อยสาร (ชุมพร)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Raphistemma hooperianum (Blume) Decne.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Gentianales
Family Apocynaceae
Genus Raphistemma
Specific epithet hooperianum
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ต้น ไม้ล้มลุก ลำต้นสูง เกลี้ยง และมียาง สีขาว
ใบ:ใบ ออกเป็นคู่ขนานตรงข้ามกัน รูปไข่ ตรงปลายแหลมเป็นหางยาว ส่วนขอบใบ จะเรียบ โคนใบเว้าทั้งสองข้าง จะห้อยเป็น รูปติ่งหู กว้าง 2-10.5 เซนติเมตร ยาว 4-15 เซนติเมตร เนื้อใบจะบาง ตรงด้านบนที่โคนเส้นกลางใบ จะมีขนสั้นๆ และออกเป็นกระจุก ก้านใบเรียว เล็กยาว 2-7 เซนติเมตร
ดอก:ดอก ออกตามง่ามใบ ขนาดเล็ก มีกลิ่นหอม ก้านช่อดอกยาว 0.25-5.5 เซนติเมตร ก้านดอกยาว 1.25-3.5 เซนติเมตร กลีบรองดอกรูปไข่ ปลายมน ยาว 3-4 มม. โคนเชื่อมกัน กลีบดอกมีสีขาว ต่อมาจะจะกลายเป็นสีเหลืองอ่อน ที่ปลาย กลีบมีสีแต้มสีม่วงและจะบานเต็มที่กว้าง 2.5-3 เซนติเมตร
ผล:ผลเป็นฝัก รูปกระสวย สีเขียว
เปลือก:
อื่นๆ:รากใช้ทำยาถอนพิษ ทำให้อาเจียน ระงับพิษทั้งปวง ทำยาหยอดตา แก้ตาฝ้า ตาแดง และตามัว ดอกและผล รับประทานเป็นผัก
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ป่าดิบทั่วๆไป
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox