เครือซูดแดง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 20
 
ชื่อทั่วไป
Name
เครือซูดแดง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
เถาวัลย์แดง
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Toxocarpus spirei Costantin
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Gentianales
Family Asclepiadaceae
Genus Toxocarpus
Specific epithet spirei
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้เลื้อยเนื้ออ่อน กิ่งอ่อนมีขนสีน้ำตาลแดงปกคลุม ทุกส่วนมียางขาว
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงแบบตรงข้าม รูปรี ฐานมน ปลายมนหรือแหลม ขอบใบเรียบ ยาว 5-10 ซม. กว้าง 1-3 ซม. เนื้อใบค่อนข้างหนา ผิวใบด้านล่างมีขนสีน้ำตาลแดง ด้านบนค่อนข้างเกลี้ยง
ดอก:ดอกออกเป็นช่อแยกแขนงที่ซอกใบ มีขนสีน้ำตาลแดงปกคลุมหนาแน่น กลีบดอก 5 กลีบ สีเหลืองอ่อนถึงสีเหลืองเข้ม มีกลิ่นหอมอ่อนๆ
ผล:
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
 
   
การใช้ประโยชน์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox