สลิด

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

   
ข้อมูลชื่อ
view: 56
 
ชื่อทั่วไป
Name
สลิด
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ขจร
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Telosma minor Craib
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Gentianales
Family Apocynaceae
Genus Telosma
Specific epithet minor
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ลำต้นเป็นเถาเลื้อย ทอดไปตามต้นไม้ใหญ่ สีเขียว เมื่อแก่เป็นสี น้ำตาล ขรุขระ
ใบ:ใบ คล้ายรูปหัวใจ ปลายแหลม โคนมนสีเขียวอมเหลืองทอง ขนาด 4-6 เซนติเมตร ยาว 6-8 เซนติเมตร ใบเดี่ยวเรียงสลับ แตกกิ่งก้านตามซอกใบ
ดอก:ดอก จะออกตามโคนกิ่งหรือซอกใบ ออกดอกเป็นช่อ ดอกสีครีม ขนาด 0.8 - 1 เซนติเมตร ดอกมีกิ่นหอมอ่นอ ๆ ออกดอกในระหว่างเดือนมิถุนายน-กรกฎาคม ฝักมีปลายแหลม ยาว
ผล:เมล็ด มีขนสีขาวคล้ายนุ่น เมื่อฝักแตกทำให้เมล็ดฟุ้งกระจาย และปลิวไปตามลม ฝักแก่ ช่วงเดือนตุลาคม- พฤศจิกายน
เปลือก:
อื่นๆ:ใช้ดอกลวกนึ่งจิ้มน้ำพริก ชุบแป้งทอด ทางสมุนไพร ดอก บำรุงตับ ยอด แก่เสมหะและโลหิตจาง ราก ทำเป็นยาหยอดตาแก้พิษเบื่อเมา
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  การขยายพันธุ์ เพาะเมล็ด ตัดชำหรือแยกเหง้า
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox