ชิงชี่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว จ.พะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ผล
   
ข้อมูลชื่อ
view: 382
 
ชื่อทั่วไป
Name
ชิงชี่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระดาดขาว กระโรกใหญ่ จิงโจ้ พญาจอมปลวก แสมซก (ภาคกลาง) กระดาดป่า (ชลบุรี) ค้อนกลอง (เพชรบูรณ์) ค้อนฆ้อง (สระบุรี) ชายชู้ หมากหมก (ชัยภูมิ) ซิซอ (ปราจีนบุรี) พวงมาระดอ เม็งซอ (ปัตตานี) ราม (สงขลา) แส้ม้าทะลาย (เชียงราย) หนวดแมวแดง (เชียงใหม่) หมากหมก
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Capparis micracantha DC.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Brassicales
Family Capparaceae
Genus Capparis
Specific epithet micracantha
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้พุ่มถึงไม้ต้นขนาดเล็ก โคนก้านใบมีหนามตรงหรือไม่มี หนามยาว 2-4 มิลลิเมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ รูปขอบขนาน รูปใบหอก หรือแกมรูปไข่ ยาว 10-30 เซนติเมตร ปลายใบแหลม มน หรือกลม โคนใบรูปลิ่มกว้าง มน หรือกลม บางครั้งคล้ายรูปหัวใจตื้นๆ แผ่นใบค่อนข้างหนา เกลี้ยง เส้นแขนงใบข้างละ 5-10 เส้น ก้านใบยาว 1-1.5 เซนติเมตร
ดอก:ช่อดอกออกเป็นกระจุกสั้นๆ ตามซอกใบด้านบน มี 2-7 ดอก มีหนาม 1-4 อัน ระหว่างก้านดอกและก้านใบ ก้านดอกยาวได้ประมาณ 6 มิลลิเมตร ช่อดอกช่วงปลายกิ่งก้านดอกอาจยาวได้ถึง 2 เซนติเมตร มีขนสั้นนุ่ม กลีบเลี้ยง 4 กลีบ เรียง 2 ชั้น รูปไข่แกมรูปขอบขนาน ยาว 0.6-1 เซนติเมตร ขอบมีขนครุย กลีบดอก 4 กลีบ สีขาว กลีบคู่บนมีสีเหลืองหรือม่วงแซม กลีบรูปขอบขนานหรือรูปใบหอก ยาว 1-2 เซนติเมตร ปลายกลีบกลม โคนเรียวแคบ ดอกมีเกสรเพสผู้เป็นเส้นเล็กฝอยๆ สีขาว คล้ายหนวดแมวยื่นยาวออกมา เกสรเพศผู้ 20-40 อัน ก้านชูอับเรณูยาว 1.5-2.5 เซนติเมตร รังไข่ทรงรี ยาวประมาณ 3 มิลลิเมตร มีแนว 4 สัน ตามแนวพลาเซนตา ออวุลจำนวนมาก ก้านเกสรร่วมยาว 1.5-3.5 เซนติเมตร เกลี้ยง
ผล:ผลทรงรี กลมๆ หรือทรงกระบอก ยาว 3-7 เซนติเมตร ผนังผลหนา สีส้มแดง มีริ้ว 4 แนวหรือไม่มี ก้านผลยาว 3.5-4 เซนติเมตร เมล็ดจำนวนมาก รูปไต ยาวประมาณ 7 มิลลิเมตร สีแดงเข้ม
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ขึ้นตามป่าเบญจพรรณ ป่าเต็งรัง ป่าดิบแล้ง และชายป่าดิบชื้น ระดับความสูง 100-500 เมตร ต่างประเทศพบใน อินเดีย พม่า จีนตอนใต้ ภูมิภาคอินโดจีนและมาเลเซีย จนถึงฟิลิปปินส์
   
การใช้ประโยชน์ ทั้งต้นเป็นยาแก้ไข้และขับน้ำเหลืองเสีย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าชุมชนเขาวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox