Who's Online

We have 142 guests online

Login Form

 
 
เปล้าใหญ่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญและป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่ จ.เพชรบูรณ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 575
 
ชื่อทั่วไป
Name
เปล้าใหญ่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
เปล้าหลวง (เหนือ) ควะวู (กะเหรี่ยง-กาญจนบุรี) เซ่งเค่คัง สะกาวา ส่ากูวะ (กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน) เปาะ (กำแพงเพชร) เปล้าหลวง (ภาคเหนือ) ห้าเยิ่ง (ชาน-แม่ฮ่องสอน), Croton roxburghii
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Croton persimilis Mull. Arg.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Euphorbiales
Family Euphorbiaceae
Genus Croton
Specific epithet persimilis
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น กึ่งผลัดใบ ขนาดเล็ก-กลาง สูง 6-16 เมตร เรือนยอดกลม
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียน รูปร่างแบบรูปขอบขนานแกมรี รูปไข่ รูปรี หรือรูปหอก ปลายและฐานแหลม ขอบใบเป็นฟันเลื่อย ผิวใบเกลี้ยง ใบแก่ก่อนร่วงมีสีแสด แดงหรือเหลือง ขนาด 5-10x10-30 เซนติเมตร
ดอก:ช่อแบบกระจะ เกิดที่ปลายกิ่ง ดอกสีขาวอมเขียว อาจเป็นดอกเพศผู้ทั้งหมดหรือดอกเพศเมียอยู่ใต้ดอกเพศผู้ ไม่มีกลีบดอก มีเกสรเพศผู้ 12 อัน ออกดอกเดือน พฤศจิกายน-กุมภาพันธ์
ผล:ผลแห้งแตก 2 ครั้ง ผลแบบ capsule ค่อนข้างกลม ขนาด 0.6 x 0.8 เซนติเมตร ผลแก่มีสีน้ำตาลเป็น 3 พู 1 ผลมี 3 เมล็ด ผลแก่เดือนมีนาคม-พฤษภาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลเทา แตกแบบเป็นเกล็ด เปลือกในสีน้ำตาลแดง เปลือกไม่แข็ง
อื่นๆ:ถากเปลือกจะมีกลิ่นคล้ายยาหม้อไทย ยอดอ่อนมีสีน้ำตาลแดง
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าผสมผลัดใบ ป่าดิบแล้ง
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,เชื้อเพลิง,ต้นใช้เลี้ยงคลั่ง เปลือกใช้เป็นยาแก้ไข้ ตับอักเสบ แก้ปวดข้อและปวดเมื่อยตามร่างกาย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติขุนแม่กวง(ป่าชุมชนบ้านตลาดขี้เหล็ก)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Croton roxburghii N.P.Balakr.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox