เสม็ดทุ่ง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 488
 
ชื่อทั่วไป
Name
เสม็ดทุ่ง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระพี้เขาควาย ไข่เข้ เคิม แจะ ดีหมี ตาดน้อย เนื้อเลีย เนื้อเหนียว ปันจะเลีย เปือนจะไล เปือนทลาย พังคี พีงซี พันจุลี มะเนียงฮัด ยางโดน สองสลึง เสม็ดยาง
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Lophopetalum wallichii Kurz
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Celastrales
Family Celastraceae
Genus Lophopetalum
Specific epithet wallichii
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น ผลัดใบ สูง 15-20 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว รูปขอบขนานหรือรูปไข่กลับ กว้าง 3-8 เซนติเมตร ยาว 6-12 เซนติเมตร
ดอก:ดอกขนาด 5-7 มิลลิเมตร ออกเป็นช่อตามปลายยอดหรือซอกใบ กลีบเลี้ยง 5 กลีบ รูปสามเหลี่ยมปลายแหลม กลีบดอก 5 กลีบ เรียงสลับกับกลีบเลี้ยง รูปกลม ขนาด 2-3 มิลลิเมตร ผิวย่น จานฐานดอกสีเหลือง เกสรเพศผู้ 5 อัน รังไข่รูปสามเหลี่ยม
ผล:ผลแห้งแตก รูปขอบขนานแกมรี ลักษณะเป็น 3 พุตามยาว กว้าง 3-4 เซนติเมตร เมล็ดแบนมีปีก
เปลือก:
อื่นๆ:ออกดอกเดือน ต.ค.ติดผลเดือน ก.พ.
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบตามป่าเต็งรังและป่าเบญจพรรณ ที่ระดับความสูง 400-900 เมตร
   
การใช้ประโยชน์ เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox