กระดังงาไทย

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 307
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระดังงาไทย
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระดังงาใบใหญ่ กระดังงาใหญ่ สะบันงา
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cananga odorata (Lam.) Hook. f. & Thomson
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Annonaceae
Genus Cananga
Specific epithet odorata
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้เล็กหรือไม้พุ่มไม่ผลัดใบ
ใบ:ใบมนรีแคบหรือรูปไข่ ขนาด 7.5-20 x 3-9 เซนติเมตร ใบเรียบหรือมีขนเล็กน้อย มักจะมีต่อมเล็กๆ มีขนระหว่างซอกของเส้นใบ
ดอก:ดอกออกเป็นช่อ ไม่มีช่อใบอ่อนรองรับ กลีบดอกยาวกว่าและแคบกว่าขนาด 5-7.5 x 1 เซนติเมตร
ผล:ผล ขนาด 1.5-2.3 เซนติเมตร มีเมล็ดประมาณ 12 เมล็ด
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเต็งรัง และป่าเบญจพรรณ
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,เปลือกต้นเป็นยาขับปัสสาวะ รากเป็นยาคุมกำเนิด
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
 
   
พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
  ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
   
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    อยู่ในบัญชีไม้หวงห้าม ตามพระราชกฤษฎีกากำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530 ไม้หวงห้ามประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา ลำดับที่ 53
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox