กระดึงช้างเผือก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 972
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระดึงช้างเผือก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระดึงช้าง (ประจวบคีรีขันธ์) ขี้กาขม (พังงา) ขี้กาแดง (ราชบุรี) ขี้กาใหญ่ (นครราชสีมา สุราษฎร์ธานี) ขี้กาลาย มะตูมกา (นครราชสีมา)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Trichosanthes tricuspidata Lour. var. tricuspidata
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Cucurbitales
Family Cucurbitaceae
Genus Trichosanthes
Specific epithet tricuspidata
Variety tricuspidata
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้เถาล้มลุก มีมือเกาะออกตั้งฉากกับก้านใบ เป็นไม้เถาพาดพันตามต้นไม้อื่น
ใบ:ใบและเถาคล้ายเถาฟักข้าว ใบเดี่ยวรูปไข่เกือบกลม 5 เหลี่ยม หรือแฉกลึก 5 แฉก โคนเว้ารูปหัวใจ ขอบค่อนข้างเรียบ ปลายแหลม ผิวหยาบสาก ด้านล่างมีขน ยาวประมาณ 5 นิ้ว เถามีมือจับ
ดอก:ดอกเพศผู้เพศเมียแยกจากกัน ดอกเพศผู้ออกเป็นช่อยาวประมาณ 10-20 เซนติเมตร ดอกเพศเมียเป็นดอกเดี่ยว ฐานดอกเป็นหลอดยาว กลีบรูปไข่กลับ ปลายแหลมสีขาว
ผล:ผลกลมรี เนื้อในสีเขียว เนื้อหุ้มเมล็ดสีเทา เมล็ดสีน้ำตาล เมื่อสุกสีแดง เมื่อแห้งเนื้อโปร่งเหมือนฟองน้ำ
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นในป่าเบญจพรรณ ต่างประเทศพบที่จีนตอนใต้ อินเดีย พม่า ภูมิภาคอินโดจีน
   
การใช้ประโยชน์ ใบตำพอกฝี ทาแก้โรคผิวหนัง รากต้มน้ำดื่มเป็นยาถ่าย ดอกแก้ไข้ แก้จุกเสียด ผลต้มน้ำดื่ม
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox