สะเดาปัก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า จ.ตรัง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 455
 
ชื่อทั่วไป
Name
สะเดาปัก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
เต็งดง ซี ยางเจ็น ยางหนู สัก สักดอน สักน้ำ สักหิน ฮาว
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Vatica harmandiana Pierre
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Theales
Family Dipterocarpaceae
Genus Vatica
Specific epithet harmandiana
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น สูงได้ถึง 20 เมตร โคนต้นมักเป็นพูพอน
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงแบบสลับ รูปใบหอกหรือรูปรีแกมใบหอก ฐานสอบเรียวและเบี้ยว ปลายเรียวแหลม ขอบเรียบ ยาว 10-15 เซนติเมตร กว้าง 7-10 เซนติเมตร เนื้อใบหนาคล้ายหนัง เกลี้ยง
ดอก:ดอกช่อ ออกที่ปลายยอดและซอกใบ เป็นช่อแบบกระจะ มีกลิ่นหอม กลีบเลี้ยงรูปใบหอกมี 5 กลีบ สั้น 3 กลีบ ยาว 2 กลีบ โคนเชื่อมติดกัน กลีบดอกมี 5 กลีบ สีขาว เรียงซ้อนกันแบบกังหัน
ผล:ผลแห้ง มีปีกยาว 2 ปีก ปีกสั้น 3 ปีก ผลแก่ปีกจะเป็นสีแดง เมล็ดรูปไข่
เปลือก:เปลือกเรียบ สีน้ำตาลปนเทา
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
 
   
การใช้ประโยชน์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox