กระดุมม่วง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
   
ข้อมูลชื่อ
view: 102
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระดุมม่วง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ยุงปัดแม่ม่าย (ชัยนาท)
ชื่อสามัญ
Common Name
ยุงปัดแม่ม่าย (ชัยนาท)
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Acilepis attenuata (DC.) H. Rob. & Skvarla
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Asterales
Family Asteraceae
Genus Acilepis
Specific epithet attenuata
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุกอายุหลายปี สูง 50-120 ซม. ลำต้นตรง มีขนสั้น
ใบ:ใบเดี่ยว เรียวเป็นกระจุกที่โคน กว้าง 2-8 ซม. ยาว 9-22 ซม. รูปไข่กลับ ถึงรูปขอบขนานแกมไข่กลับ หรือรูปรี ปลายใบมนหรือแหลม ขอบเรียบหรือหยักฟันเลื่อย
ดอก:ช่อดอกแบบช่อกระจุก ออกเป็นช่อแยกแขนงที่ปลายยอด แต่ละช่อดอกย่อย มี 40-65 ดอกย่อย ดอกสีม่วงอ่อน มีฐานรองช่อดอกรูปถ้วย ยาว 15-18 มม. ใบประดับรองรับช่อดอกแบน เกลี้ยง ดอกย่อยเป็นหลอดสีม่วงอ่อน หลอดกลีบดอกยาว 6-8.5 มม. ปลายหยัก 2-3 มม. ก้านชูยอดเกสรตัวเมีย ยาว 7-10 มม. สีม่วง
ผล:ผลแบบผลแห้งเมล็ดล่อนรูปเกือบกลม แพพพัสเป็นหนามแข็ง
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พม่า และไทย ตามป่าเต็งรังและป่าดิบแล้ง ที่ความสูง 50-780 ม. จากระดับน้ำทะเล ออกดอกเดือนตุลาคม-กุมภาพันธ์
   
การใช้ประโยชน์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่ป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
       
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox