กระถินพิมาน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 596
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระถินพิมาน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ปี้มาน
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Acacia harmandiana (Pierre) Gagnep.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae-Mimosoideae
Genus Acacia
Specific epithet harmandiana
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น ผลัดใบ สูงได้ถึง 15 เมตร ลำต้นและกิ่งมีหนามแหลม
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกสองชั้น เรียงแบบสลับ ใบย่อย 4-10 คู่ รูปขอบขนาน ฐานเบี้ยว ปลายมน ขอบเรียบ ยาว 1.5-4.5 เซนติเมตร กว้าง 0.5-2 เซนติเมตร
ดอก:ดอกช่อแบบกระจุกแน่น ออกที่ปลายยอดและซอกใบ ก้านช่อดอกมีขนเล็กน้อย ดอกสีขาวมีจำนวนมาก ออกชิดกันแน่นบนแกนช่อ
ผล:ผลแบบฝัก รูปขอบขนาน ฝักแก่สีน้ำตาล โค้งงอ เมล็ดรูปไข่
เปลือก:เปลือกต้นสีเทาขาว
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นตามป่าไผ่ ป่าละเมาะและป่าเบญจพรรณแล้ง บนพื้นที่สูงจากระดับน้ำทะเลไม่เกิน 400 ม.
   
การใช้ประโยชน์ ที่อยู่อาศัย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox