กระตุก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
   
ข้อมูลชื่อ
view: 85
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระตุก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ตำยาน, ปรก, ยาน(ชัยภูมิ); สบ, หอม(ภาคเหนือ);สะตือ(ภาคตะวันออก)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Altingiae xcelsa Noronha
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Saxifragales
Family Hamamelidaceae
Genus Altingia
Specific epithet xcelsa
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น สูง 20-40 ม. ตามีเกล็ดหุ้ม หูใบยาว 2-6 มม.
ใบ:ใบเรียงเวียน รูปรี รูปไข่ หรือแกมรูปขอบขนาน ยาว 6-12 ซม. ปลายแหลมหรือยาวคล้ายหาง โคนมนหรือกลม ขอบจักมนหรือจักฟันเลื่อย มีต่อมสีดำตามขอบจัก แผ่นใบมีตุ่มทั่วไป เส้นแขนงใบข้างละ 6-8 เส้น ก้านใบยาว 1-3 ซม. ไม่มีกลีบดอกและกลีบเลี้ยง
ดอก:ช่อดอกเพศผู้แบบช่อกระจุกแน่น รูปรีกว้างเกือบกลม 6-14 ช่อ มีก้าน โคนมีใบประดับ 1-4 ใบ เรียงบนแกนคล้ายช่อกระจะ ยาว 5-10 ซม. ดอกย่อยจำนวนมาก ช่อดอกเพศเมียแบบช่อกระจุกแน่น มี 10-28 ดอก ก้านช่อยาว 2-3 ซม. ขยายเล็กน้อยในผล เกสรเพศผู้ 4-5 อัน ก้านชูอับเรณูยาวประมาณ 1 มม. เป็นหมันในดอกเพศเมียหรือไม่มี รังไข่อยู่ใต้วงเกสรเพศผู้ มี 2 ช่อง ออวุลจำนวนมาก ก้านเกสรเพศเมีย 2 อัน รูปลิ่มแคบ ยาว 3-4 มม. กางออก ติดทน
ผล:ผลรวมเส้นผ่านศูนย์กลาง 1.5-2.5 ซม. ผลย่อยแบบแห้งแตก มี 4-18 ผล แต่ละผลย่อยมีเมล็ดเดียวที่เจริญ ขอบมีปีกแคบ ๆ เมล็ดที่ไม่เจริญจำนวนมาก ไม่มีปีก
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบที่อินเดีย ภูฏาน จีนตอนใต้ พม่า ภูมิภาคอินโดจีน และภูมิภาคมาเลเซีย ในไทยพบกระจายห่าง ๆ ทุกภาค ขึ้นใกล้ลำธารในป่าดิบแล้ง และป่าดิบชื้น ความสูง 600-800 เมตร
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  • ป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
       
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox