Who's Online

We have 149 guests online

Login Form

 
 
อะราง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
อะราง ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าควนออกบ้านน้ำตก จ.นครศรีธรรมราช
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงมะอี่ จ.ร้อยเอ็ด
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 129
 
ชื่อทั่วไป
Name
อะราง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
อะล้าง ร้าง (นครราชสีมา) นนทรี (กลาง) อินทรี (จันทบุรี) กว่าแซก คางรุ้ง คางฮุ่ง จ๊าขาม ช้าขม ตาเซก ราง
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Peltophorum dasyrrhachis (Miq.) Kurz
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae-Caesalpinioideae
Genus Peltophorum
Specific epithet dasyrrhachis
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลางถึงขนาดใหญ่ ไม่ผลัดใบ สูงถึง 30 เมตร ต้นเล็กแตกกิ่งต่ำ ลำต้นเปลาตรง
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคู่ 2 ชั้น เรียงเวียน ใบย่อยเรียงแบบตรงข้าม ใบย่อยรูปขอบขนาน ปลายใบย่อยมน ฐานมนหรือเบี้ยว ขอบเรียบ หลังใบเกลี้ยง ท้องใบมีขนสีน้ำตาล ขนาด 0.5-1x1-2.5 เซนติเมตร
ดอก:เป็นช่อกระจะ (raceme) เกิดระหว่างง่ามใบ ตอนปลายกิ่ง ช่อดอกห้อยลงยาว 15-30 เซนติเมตร กลีบเลี้ยง 5 กลีบ กลีบดอก 5 กลีบ ดอกแบบ caesalpinaceous กลีบดอกสีเหลืองอ่อน ออกดอกมกราคม-มีนาคม
ผล:ผลแบบ pod ฝักแบน รูปขอบขนานแกมรูปหอก ฝักอ่อนสีเขียว ฝักแก่สีน้ำตาลเทา ไม่แตก ขนาด 2-4 x 10-15 เซนติเมตร หัวท้ายแหลม เมล็ดเรียงตามขวางของฝัก มี 4-8 เมล็ด ผลแก่เดือนสิงหาคม-ตุลาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีเทาปนน้ำตาล แตกแบบ fissured bark เปลือกในสีน้ำตาลแดง
อื่นๆ:ยอดอ่อนมีขนสีน้ำตาลแดงปกคลุม หูใบแตกแขนงแบบเขากวาง มีติ่งแหลมที่ปลายแกนกลางคู่สุดท้าย
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าดิบแล้ง ทางภาคตะวันออก ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคเหนือ เป็นไม้เบิกนำโตเร็ว ขึ้นได้ในที่เสื่อมโทรม การกระจายพันธุ์ในภูมิภาคอินโดจีน คาบสมุทรมลายู และสุมาตรา ในไทยส่วนมากพบทางภาคตะวันออกและภาคตะวันออกเฉียงใต้
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,ไม้ดอกไม้ประดับ,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าชุมชนดงเซ)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox