สาธร

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
   
ข้อมูลชื่อ
view: 202
 
ชื่อทั่วไป
Name
สาธร
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระเจาะ ขะเจาะ ขะเจ๊าะ (เหนือ) กระพี้เขาควาย (ประจวบฯ) กระเซาะ สาธร (กลาง) ขะแมบ (เชียงใหม่)
ชื่อสามัญ
Common Name
Yellow Millettia wood
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Millettia leucantha Kurz var. buteoides (Gagnep.) P.K.Loc
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae-Papilionoideae
Genus Millettia
Specific epithet leucantha
Variety buteoides
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นกึ่งผลัดใบขนาดกลาง สูง 10-20 เมตร เรือนยอดเป็นพุ่มกลมแผ่กว้าง
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคี่ มีใบย่อยประมาณ 7 ใบ ใบเรียงตัวแบบเวียนสลับ ใบย่อยเรียงตัวแบบตรงข้าม รูปร่างใบเป็นรูปหอกกลับ ฐานใบย่อยแหลม ปลายใบย่อยแหลมหรือกลม ขอบใบเรียบ ใบอ่อนมีขนทั้งสองด้าน ขนาดใบย่อย 3-3.5x5-12 เซนติเมตร
ดอก:ช่อแยกแขนง มีลักษณะเป็นรูปดอกถั่ว สีขาวหรือเหลืองอ่อน กลีบเลี้ยง 5 กลีบติดกันที่ฐาน ปลายแยกเป็น 4 แฉก สีน้ำตาลอมเขียว กลีบดอก 5 กลีบ เกสรเพศผู้ 10 อัน แยกเป็น 2 มัด(9+1)(diadelphous stamen)ออกดอกเดือนมีนาคมถึงพฤษภาคม
ผล:ฝักแบบ pod เมื่อแก่จะแห้งแตกออกเป็น 2 ซีก ฝักแก่มีสีน้ำตาลแบนรูปหอกกลับหรือรูปขอบขนาน ขนาดของฝัก 2x4-10 เซนติเมตร เมล็ดสีน้ำตาลแดง กลมแบน ฝักแก่ประมาณเดือนตุลาคมถึงธันวาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีเทาอ่อนหรือสีเทา ค่อนข้างเรียบหรือแตกเป็นเกล็ดเล็ก เปลือกในสีเหลืองอ่อน
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าดิบแล้งและป่าเบญจพรรณ ในภาคกลาง เหนือและตะวันออกเฉียงเหนือ
   
การใช้ประโยชน์ ที่อยู่อาศัย,ไม้ดอกไม้ประดับ,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติขุนแม่กวง(ป่าชุมชนบ้านตลาดขี้เหล็ก)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    R = Rare (พืชหายาก) ในบัญชี Threatened Plant in Thailand
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox