มะม่วงป่า

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 2286
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะม่วงป่า
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
มะม่วงกะล่อน ม่วงเทียน (ประจวบคีรีขันธ์) มะม่วงป่า (ภาคกลาง) มะม่วงขี้ใต้ (ภาคใต้) มะม่วงเทพรส (ราชบุรี)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Mangifera caloneura Kurz
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Sapindales
Family Anacardiaceae
Genus Mangifera
Specific epithet coloneura
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น ไม่ผลัดใบ ขนาดกลาง สูง 20-25 เมตร ต้นเปลาตรง
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงแบบสลับหรือเวียนสลับ ปลายใบแหลม ใบเป็นรูปหอกขอบขนาน ฐานมนหรือแหลม ผิวใบเกลี้ยง ขอบใบเรียบ ใบอ่อนสีม่วงแดง ขนาด 3.5-8 x 4.5-22 เซนติเมตร
ดอก:เป็นช่อแยกแขนง ออกตามปลายกิ่ง มีทั้งดอกไม่มีเพศ (เกสรฝ่อ) และดอกสมบูรณ์เพศ เกสรเพศผู้ที่สมบูรณ์มี 5 อัน มีกลีบดอกและกลีบเลี้ยงอย่างละ 5 กลีบ กลีบดอกสีเหลืองอ่อน ออกดอก ธันวาคม-กุมภาพันธ์
ผล:แบบเมล็ดเดียวแข็ง
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลปนเทา แตกแบบสี่เหลี่ยม เปลือกในสีเหลืองปล่อยทิ้งไว้จะเป็นสีน้ำตาลดำ
อื่นๆ:ออกผล 3 ปีครั้ง
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ป่าเต็งรัง ป่าผสมผลัดใบ ป่าดิบแล้ง
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,ก่อสร้าง
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติขุนแม่กวง(ป่าชุมชนบ้านตลาดขี้เหล็ก)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • เกาะทะลุ
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox