มะนาวผี

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
เกาะทะลุ จ.ประจวบคีรีขันธ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงมะอี่ จ.ร้อยเอ็ด
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 221
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะนาวผี
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
มะลิว (เชียงใหม่) นางกาน (ขอนแก่น) ขี้ติ๊ว จ๊าลิว (เหนือ) กะนาวผี (ใต้) กรูดผี (สุราษฎร์ธานี) กรูดเปรย
ชื่อสามัญ
Common Name
Sea lime
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Atalantia monophylla (L.) DC.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Sapindales
Family Rutaceae
Genus Atalantia
Specific epithet monophylla
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้พุ่มหรือไม้ต้นขนาดเล็ก สูงได้ถึง 6 เมตร ลำต้นและกิ่งมีหนามยาว 1-1.5 เซนติเมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียน รูปไข่หรือรูปรี ขนาด 1.8-4.5X4.8-8 เซนติเมตร ปลายมนหรือเว้าตื้น ฐานรูปลิ่ม ขอบเรียบหรือเป็นคลื่นเล็กน้อย แผ่นใบหนาคล้ายหนัง ด้านบนสีเขียวเข้ม ด้านล่างสีเขียวอ่อน ผิวเกลี้ยงทั้งสองด้าน เส้นแขนงใบข้างละ 4-10 เส้น
ดอก:เป็นช่อแบบกระจะ ออกตามซอกใบ ใบประดับย่อยรูปใบหอก มีขน กลีบเลี้ยงเป็นกาบหรือแฉกไม่เท่ากัน มักมี 2 แฉก กลีบดอกสีขาว มี 4-5 กลีบ แยกจากกันเป็นอิสระ ดอกมีกลิ่นหอม เกสรเพศผู้ 8 หรือ 10 อัน ยาวไม่เท่ากัน โคนเชื่อมติดกันเป็นหลอด รังไข่อยู่เหนือวงกลีบ มี 3-4 ช่อง ยอดเกสรเพศเมียมี 3-4 แฉก
ผล:ผลกลมสีเขียวอ่อนหรือรี ผิวมีต่อมเป็นจุดหนาแน่น เมล็ดจำนวนน้อย
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าชายหาด ป่าเต็งรัง ป่าดิบแล้ง ความสูงตั้งแต่ระดับน้ำทะเลจนถึงประมาณ 800 เมตร มีการกระจายพันธุ์ในอินเดีย ศรีลังกา พม่า ไทย ภูมิภาคอินโดจีน คาบสมุทรมลายู
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • เกาะทะลุ
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Trichilia spinosa Willd.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox