สามพันตา

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงมะอี่่ จ.ร้อยเอ็ด
   
ข้อมูลชื่อ
view: 266
 
ชื่อทั่วไป
Name
สามพันตา
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
สำปันตา (ทั่วไป) สามพันสา (นครราชสีมา)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Sampantaea amentiflora (Airy Shaw) Airy Shaw
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malpighiales
Family Euphorbiaceae
Genus Sampantaea
Specific epithet amentiflora
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็กสูง 5-10 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดแผ่ไม่เป็นระเบียบ
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ ใบรูปรีถึงรูปไข่กลับ ขนาด 2-2.6X5.2-14 เซนติเมตร ปลายใบแหลม ฐานรูปลิ่ม แผ่นใบหนา ขอบใบจัก ผิวใบด้านบนสีเขียวเข้ม ด้านล่างสีเขียวอ่อน เส้นแขนงใบข้างละ 10-12 เส้น
ดอก:ดอกสีแดง ช่อแบบกระจะ ออกตามซอกใบ ช่อดอกห้อยลง ยาว 12 เซนติเมตร กลีบรวม 4 กลีบ เกสรเพศผู้สีชมพูแดง ออกดอกเดือนพฤษภาคมถึงมิถุนายน
ผล:ผลแบบแห้งแตก ทรงกลมมี 3 พู ผลอ่อนสีเขียว เมื่อแก่เป็นสีน้ำตาล มีขนสีขาวละุเอียด ช่อผลยาว 6-11 เซนติเมตร แต่ละช่อมี 4-10 ผล เมื่อแก่จะแตกตามรอยประสาน ปลายผลเส้นขนประปราย ขั้วผลมีกลีบรวมติดอยู่ เมล็ดกลม มี 3 เมล็ด เป็นผลเดือนมิถุนายนถึงกรกฎาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีเทาเข้ม เปลือกเรียบ
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเบญจพรรณ
   
การใช้ประโยชน์ ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox