เสี้ยวใหญ่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงมะอี่ จ.ร้อยเอ็ด
   
ข้อมูลชื่อ
view: 297
 
ชื่อทั่วไป
Name
เสี้ยวใหญ่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
คังโค (สุพรรณบุรี) แดงโค (สระบุรี) ส้มเสี้ยว (เหนือ) เสี่ยวส้ม (นครราชสีมา) ป้าม
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Bauhinia malabarica Roxb.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae-Caesalpinoideae
Genus Bauhinia
Specific epithet malabarica
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นผลัดใบขนาดกลาง สูงถึง 15 เมตร เรือนยอดเป็นพุ่มกลม
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ ใบรูปไข่หรือกลม ขนาด 4-8 เซนติเมตร ปลายแยกเป็น 2 แฉก ลึก 1/6-1/3 ของใบ ฐานใบตัดถึงรูปหัวใจ ผิวใบด้านบนเกลี้ยง ด้านล่างเกลี้ยงถึงมีขนสั้นนุ่ม เส้นแขนงใบออกจากโคนใบ 8 เส้น
ดอก:สีขาวหรือชมพู เป็นช่อแบบช่อเชิงหลั่นประกอบ ออกตามซอกใบใกล้ปลายกิ่ง ช่อดอกห้อยลง ยาว 3-5 เซนติเมตร กลีบเลี้ยงเป็นหลอดปลายแยก 3-5 แฉก กลีบดอก 5 กลีบ ออกดอกเดือนพฤศจิกายนถึงธันวาคม
ผล:เป็นฝักแบนแห้งไม่แตก ทรงขอบขนานกว้าง 1-1.5x20-25 เซนติเมตร ผิวเกลี้ยง เมล็ดรูปขอบขนาน 10-30 เมล็ด เป็นผลเดือนมกราคมถึงกุมภาพันธ์
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลปนเทา แตกเป็นร่องตื้นตามยาวของลำต้น
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเบญจพรรณ ที่ระดับความสูํงไม่เกิน 300 เมตร เหนือระดับน้ำทะเล
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox