Who's Online

We have 137 guests online

Login Form

 
 
ติ้วเกลี้ยง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่ จ.เพชรบูรณ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1387
 
ชื่อทั่วไป
Name
ติ้วเกลี้ยง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กุ่ยฉ่องบ้าง (ลำปาง) ขี้ติ้ว ติ้วใบเลื่อม (เหนือ) ติ้วม่อน
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cratoxylum cochinchinense (Lour.) Blume
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malpighiales
Family Hypericaceae
Genus Cratoxylum
Specific epithet cochinchinense
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็กถึงขนาดใหญ่ 8-30 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดรูปไข่ กิ่งอ่อนเกลี้ยง
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงข้ามกัน ใบรูปไข่กลัีบหรือรูปหอก ขนาด 2-3.5x4.5-10 เซนติเมตร ปลายใบแหลม ฐานใบสอบ แผ่นใบบางเกลี้ยง เส้นแขนงใบข้างละ 8-10 เส้น
ดอก:ดอกสีส้มหรือสีขาว กลิ่มหอมอ่อนๆ ออกเป็นดอกเดี่ยวตามซอกใบ กลีบเลี้ยงกลีบดอกอย่างละ 5 กลีบ เกสรเพศผู้จำนวนมาก เชื่อมติดกันเป็น 3 กลุ่ม สลับกับเกสรเพศผู้ที่ไม่สมบูรณ์ 3 อัน ลักษณะเป็นก้อนอวบน้ำสีเหลือง รังไข่อยู่เหนือวงกลีบ แต่ละช่องมีออวุลจำนวนมาก
ผล:ผลแห้งแตก รูปทรงขอบขนานปลายแหลม ผิวแข็ง สีน้ำตาลหรือน้ำตาลปนดำ กลีบเลี้ยงเจริญขยายตัวหุ้มผลประมาณ 2/3 ของผล ผลแก่แตกตามรอยประสานเป็น 3 แฉก เมล็ดเล็กมีปีกโค้ง เรียงกันแน่นเป็นจำนวนมาก
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาลปนเทา เรียบหรือแตกเป็นร่องและเป็นสะเก็ดตามยาวของล้ำต้น
อื่นๆ:ออกดอกเดือน มีนาคมถึงเมษายน เป็นผลเดือนพฤษภาคมถึงมิถุนายน
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเบญจพรรณชื้นและป่าดิบแล้ง ความสูงตั้งแต่ใกล้ระดับน้ำทะเลจนถึงประมาณ 700 เมตร มีการกระจายพันธุ์ในจีน พม่า ไทย ภูมิภาคอินโดจีน คาบสมุทรมลายู สุมาตรา บอร์เนียวและฟิลิปปินส์
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,ไม้ดอกไม้ประดับ,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,เครื่องสำอางค์,เชื้อเพลิง
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Hypericum cochinchinense Lour.,Cratoxylum polyanthum Korth.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox