กระทงลอย

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเทือกเขาแม่นางขาว จ.พังงา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1399
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระทงลอย
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กะอาม ขี้มด กาซ้อม (หนองคาย)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Crypteronia paniculata Blume
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Myrtales
Family Crypteroniaceae
Genus Crypteronia
Specific epithet paniculata
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น สูง 8-10 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงข้าม รูปรีกว้างหรือรูปไข่ ยาว 4-16 เซนติเมตร กว้าง 3-7 เซนติเมตร ฐานใบสอบ ปลายใบแหลมหรือเรียวแหลม ขอบใบเรียบ แผ่นใบบางคล้ายกระดาษ ผิวใบด้านบนเรียบ ด้านล่างมีขนสั้น
ดอก:แบบช่อเชิงลดซ้อน ออกที่ด้านข้างหรือปลายกิ่ง แต่ละช่อยาว 4-10 เซนติเมตร เรียงเป็นคู่สลับตั้งฉาก กลีบเลี้ยง มี 5 กลีบ รูปสามเหลี่ยมกลีบดอก สีเหลืองแกมเขียว ขนาดเล็ก เกสรเพศผู้ มี 5 อัน สลับกับกลีบเลี้ยง เกสรเพศเมีย มีรังไข่เหนือวงกลีบรังไข่มีขนสั้นๆ
ผล:ผลกลม แตกเป็น 2 ซีก ผิวมีขนสั้น
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบได้ทั่วทุกภาคของไทย ขึ้นตามที่ชื้นในป่าเบญจพรรณและชายป่าดิบ หรือป่าดิบที่เคยถูกแผ้วถางมาก่อน บนพื้นที่ไม่สูงจากระดับน้ำทะเลมากนัก
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสายคลองร่มเมือง ป่าสายควน ป่าเกาะอ้ายกลิ้ง(ป่าชุมชนบ้านทุ่งหลวง)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox