กำยาน (Styrax benzoides)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงมะอี่ จ.ร้อยเอ็ด
   
ข้อมูลชื่อ
view: 242
 
ชื่อทั่วไป
Name
กำยาน (Styrax benzoides)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กำยาน เขว้ ซาดสมิง เซบอลอ สะด่าน เส้พ่อบอ
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Styrax benzoides Craib
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Ericales
Family Styracaceae
Genus Styrax
Specific epithet benzoiddes
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็กสูง 8-15 เมตร ไม่ผลัดใบ เรือนยอดเป็นพุ่มกลมหรือรูปกรวย ลำต้นเปลาตรงหรืออาจงอคดโค้งบ้าง
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียนสลับ ใบรูปรี รูปไข่ถึงรูปไข่แกมหอก ขนาด 3-6 เซนติเมตร ยาว 5-15 เซนติเมตร ปลายใบทู่หรือเีรียวแหลม ฐานใบสอบ ขอบใบเรียบหรือเป็นคลื่นเล็กน้อย เส้นแขนงใบข้างละ 5-6 เส้น
ดอก:สีขาว มีกลิ่นหอม เป็นช่อแยกแขนง สั้นๆ ตามชอกใบและปลายกิ่ง กลีบเลี้ยงโคนเชื่อมติดกันเป็นรูปถ้วยเล็กๆ ปลายแยกเป็น 5 แฉก กลีบดอก 5 กลีบ ดอกออกเืดือนมีนาคมถึงเมษายน
ผล:ผลสดแบบมเนื้อเมล็ดเดียว ค่อนข้างกลม ปลายเป็นติ่งแหลม หัวท้ายแบน ผลแห้งแยกเป็น 3 แฉก เมล็ดกลม ผลออกเดือนพฤษภาคมถึงมิถุนายน
เปลือก:เปลือกนอกสีเทา เรียบ
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าดิบเขาทางภาคเหนือ
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,เครื่องสำอางค์,เครื่องหอม
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ข. ไม้หวงห้ามพิเศษ
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox