มะตูม

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงมะอี่ จ.ร้อยเอ็ด
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 104
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะตูม
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กะทันตาเถร ตุ่มตัง ตูม พะโนงค์ (กลาง ใต้) มะปิน มะปีส่า
ชื่อสามัญ
Common Name
Beal fruit tree, Bengal quince Bilak
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Aegle marmelos (L.) Correa ex Roxb.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Sapindales
Family Rutaceae
Genus Aegle
Specific epithet marmelos
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็กสูง 6-13 เมตร เรือนยอดรูปไข่ค่อนข้างทึบ โคนต้นและกิ่งก้านมีหนามยาวแข็ง
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคี่ เรียงสลับ ยาว 10-20 เซนติเมตร ใบย่อย 3 ใบ 2 ใบล่างมีขนาดเล็กและออกตรงข้ามกัน ส่วนใบปลายมีขนาดใหญ่และรูปไข่ ขนาด 2-6X5-14 เซนติเมตร ปลายใบแหลม ฐานใบสอบมน ขอบใบเรียบหรือหยักมน ผิวใบด้านบนสีเขียวเข้มเป็นมัน เส้นแขนงใบข้างละ 6-10 เส้น
ดอก:ดอกสีขาวอมเขียวหรือเหลืองอ่อน มีกลิ่นหอม เป็นช่อแยกแขนง ตามซอกใบใกล้ปลายกิ่ง กลีบเลี้ยงเป็นรูปดาว มี 4-5 แฉก กลีบดอก 4 กลีบ ดอกออกเดือนมีนาคมถึงพฤษภาคม
ผล:ผลกลมหรือมนรี เปลือกแข็งและหนาสีเขียวอ่อนถึงเหลือง ขนาด 8-18 เซนติเมตร ภายในมีเนื้อเยื่อสีส้มที่มียางเหนียว เมล็ดรูปรีและแบน จำนวนมาก ออกผลเดือนธันวาคมถึงกุมภาพันธ์
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลอ่อนหรือสีเทาอมขาว แตกเป็นแผ่นห้อยย้อยลง
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขนึ้ ทั่วไปตามป่าเบญจพรรณและชายป่าดิบแล้งทั่วไป ยกเว้นทางภาคตะวันออกเฉียงใต้และภาคใต้ ที่สูงจากระดับน้ำทะเล 50-700 ม. พบที่อินเดีย ศรีลังกา จีนตอนใต้ พม่า อินโดจีนจนถึงอินโดนีเซีย
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร,เนื้อไม้มีสีขาวแกมเหลืองอ่อน เนื้อละเอียดไม่มีแก่น เมื่อสดมีกลิ่นหอม ใช้ทำหวีและเครื่องดนตรี ยาง จากผลดิบผสมสีทาแทนกาว เปลือกของผลนำมาบดให้สีเหลืองใช้ย้อมผ้า เนื้อในผลสุกรับประทานเป็นของหวานหรือเชื่อม ใบใช้ในพิธีมงคลต่าง ๆ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ต้นไม้ประจำจังหวัดชัยนาท
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox