กระชายขาว

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
   
ข้อมูลชื่อ
view: 100
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระชายขาว
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระทือขาว
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Globba laeta K.Larsen
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Liliopsida
Order Zingiberales
Family Zingiberaceae
Genus Globba
Specific epithet laeta
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุกมีเหง้าใต้ดิน ลำต้นเหนือดิน สูง 20- 40 เซนติเมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงแบบเวียน มี 6 ใบรูปไข่ หรือรูปหอก ยาว 5-14 เซนติเมตร กว้าง 3-7 เซนติเมตร ฐานแหลม ปลายเรียวแหลม ขอบเรียบ ผิวใบด้านบนเกลี้ยง ทั้งสองด้าน ไม่มีก้านใบ
ดอก:ดอกแบบช่อเชิงลด ออกที่ปลายยอด โค้งงอชี้ลงพื้น ยาว 6 เซนติเมตร ใบประดับรูปไข่ สีขาวคล้ายรูปเรือ มีขน กลีบเลี้ยงเชื่อมกันเป็นหลอด สีเขียวปนเหลือง กลีบดอกเชื่อมกันเป็นหลอด สีขาวปนเหลือง แฉกบนรูปไข่ ปลายเป็นเดือยแหลมโค้งเข้าด้านใน มีขน ขอบพับเข้าด้านในคล้ายรูปเรือ แฉกข้าง มี 2 แฉก รูปไข่กลับแคบ กลีบปากรูปไข่กลับ แยกเป็น 2 พู เกสรเพศผู้ที่สมบูรณ์ มี 1 อัน เกสรเพศเมียมีรังไข่อยู่ใต้วงกลีบ
ผล:ผลแบบแคปซูล
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  เป็นพืชถิ่นเดียวของไทย ออกดอก เดือนกรกฎาคม-สิงหาคม
   
การใช้ประโยชน์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox