Who's Online

We have 124 guests online

Login Form

 
 
หมักม่อ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงมะอี่ จ.ร้อยเอ็ด
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 352
 
ชื่อทั่วไป
Name
หมักม่อ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
หมักม่อ (อีสาน)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Rothmannia wittii (Craib) Bremek.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Rubiales
Family Rubiaceae
Genus Rothmannia
Specific epithet witii
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็กสูง 6-10 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดรูปไข่ แตกกิ่งเกือบตั้งฉากกับลำต้น
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงข้าม ใบรูปรีแกมรูปขอบขนานหรือรูปรีแกมรูปไข่กลับ ขนาด 3.5-7x5-13 เซนติเมตร ปลายใบแหลม ฐานใบรูปลิ่มหรือสอบ ขอบใบเรียบ แผ่นใบนิ่มมีขนสั้นนุ่มหนาแน่นทั้งสองด้าน เส้นแขนงใบข้างละ 8-10 เส้น
ดอก:ดอกสีขาว ด้านในีจุดประสีม่วงกระจายทั่วไป มีกลิ่มหอมอ่อน เป็นช่อแบบกระจุกตามซอกใบ กลีบเลี้ยงรูปถ้วยปลายแยกเป็นแฉกแหลม 5 แฉก สีเขียวมีขนสีน้ำตาล กลีบดอกเชื่อมติดกันเป็นรูปถ้วยปลายแยกเป็นแฉกแหลม 5 แฉก ด้านในมีจุดประสีม่วง
ผล:ผลสดแบบมีเนื้อหลายเมล็ด ทรงกลม สีดำมีสันข้างผล ปกคลุมด้วยขนสั้นนุ่มสีเหลือง เมล็ดรูปครึ่งวงกลมผิวขรุขระ มี 2 เมล็ดต่อผล
เปลือก:เปลือกนอกสีเทาปนน้ำตาล แตกล่อนเป็นสะเก็ดบางรูปขอบขนาน
อื่นๆ:ออกดอกเดือนกุมภาพันธ์ถึงมีนาคม เป็นผลเดือนมีนาคมถึงพฤศจิกายน
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเบญจพรรณหรือป่าเต็งรัง
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร,ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox