พลับพลา

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเทือกเขาแม่นางขาว จ.พังงา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงมะอี่ จ.ร้อยเอ็ด
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 499
 
ชื่อทั่วไป
Name
พลับพลา
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กะปกกะปู ค่อม พลา ลาย สากกะเบือดง สากกะเบือละว้า หมากหอม (เหนือ) ก้อมส้ม คอมส้ม(อีสาน) คอมเกลี้ยง พลองส้ม (ตะวันออก) มลาย (ใต้ฝั่งตะวันออก) ขี้เถ้า (กลาง) จือมือแก น้ำลายควาย พลาขาว พลาลาย (ใต้)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Microcos tomentosa Sm.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malvales
Family Malvaceae
Genus Microcos
Specific epithet tomentosa
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็กถึงกลาง สูงถึง 20 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดเป็นพุ่มกลมทึบ แตกกิ่งต่ำโคนต้นเป็นพูพอนต่ำ
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ ใบรูปรีแกมรูปขอบขนาน รูปรีแกมรูไข่กลับหรือรูปขอบขนานแกมรูปไข่กลับ ขนาด 3-8x8-17 เซนติเมตร ปลายใบเป็นติ่งแหลมสั้น ฐานใบมน ผิวใบทั้งสองด้านมีขนรูปดาวสีน้ำตาลปกคลุม ขอบใบจักฟันเลื่อยถึงเรียบ เส้นแขนงใบข้างละ 4-6 เส้น
ดอก:ดอกสีเหลือง ออกเป็นช่อแยกแขนง ที่ซอกใบและปลายกิ่ง กลีบเลี้ยง 5 กลีบ รูปช้อน กลีบดอก 5 กลีบ รูปสามเหลี่ยม เกสรเพศผู้จำนวนมาก ก้านชูอับเรณูมีขน ปลายเกลี้ยง รังไข่อยู่เหนือวงกลีบ รูปกลม มีขนหนาแน่น มี 2-4 ช่อง แต่ละช่องมีออวุล 2 เม็ด ออกดอกเดือนเมษายนถึงพฤษภาคม
ผล:ผลสดแบบมีเนื้อ เมล็ดเดียว ทรงกลมแกมไข่กลับ ผลสุกสีม่วงดำ ผิวมีขนรูปดาวหรือเกลี้ยง เมล็ดรูปไข่ เป็นผลเดือนิถุนายนถึงธันวาคม
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาลปนเทา แตกล่อนเป็นแผ่นสะเก็ดบางๆ
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นกระจายทั่วประเทศไทย ทั้งในป่าผสมผลัดใบ ป่าดิบแล้งและป่าดิบชื้น ความสูงจากระดับน้ำทะเล 50-300 เมตร มีการกระจายพันธุ์ใน อินเดีย พม่า จีนตอนใต้ ไทย ภูมิภาคอินโดจีน คาบสมุทรมลายู อินโดนี่เซียและฟิลิปปินส์
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,ของเล่น,เครื่องสำอางค์,ผลแก่กินได้ เส้นใยจากเปลือกใช้ทำเชือกหยาบๆ เปลือกต้น ทำลายพิษของต้นยางน่อง
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Grewia paniculata Roxb.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox