กะเจียน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 85
 
ชื่อทั่วไป
Name
กะเจียน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ค่าสามซีก (เชียงใหม่) แคหาง (ราชบุรี) จันทน์ดง ทรายเด่น (ขอนแก่น) พญารากดำ (ชลบุรี) โมดดง (ระยอง) สะบันงาป่า (เหนือ) เหลือง (ลำปาง), Polyalthia cerasoides
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Hubera cerasoides (Roxb.) Chaowasku
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Magnoliales
Family Annonaceae
Genus Hubera
Specific epithet cerasoides
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็ก-กลาง ผลัดใบ สูง 5-15 เมตร เรือนยอดรูปกรวยคว่ำ ลำต้นเปลาตรง กิ่งแตกเกือบตั้งฉากกับลำต้น กิ่งอ่อนมีขนนุ่ม ลำต้นและกิ่งแก่มีช่องระบายอากาศสีเหลืองอ่อน
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับระนาบเดียว รูปหอกแกมรูปขอบขนาน ขนาด 2-4.5X8-18 เซนติเมตร ปลายใบแหลม ฐานรูปลิ่ม ขอบใบอ่อนมีขนนุ่ม แผ่นใบบาง ด้านบนสีเขียงเข้ม ด้านล่างสีจางหรือขาวอมเทา เส้นแขนงใบข้างละ 8-15 เส้น ก้านใบสั้นมากและมีขน
ดอก:ดอกเดี่ยวหรือเป็นกลุ่ม ไม่เกิน 3 ดอก สีเขียวอ่อน มีกลิ่นหอม ออกตามซอกใบเหนือรอยแผลใบตามกิ่ง กลีบเลี้ยง 3 กลีบ รูปสามเหลี่ยมหน้าจั่ว กลีบดอกเรียงสลับกัน 2 ชั้นๆ ละ 3 กลีบ กลีบชั้นในใหญ่กว่ากลีบดอกชั้นนอก ดอกออกเดือนกุมภาพันธ์ถึงมีนาคม
ผล:ผลกลุ่มอยู่บนแกนตุ้มกลม ผลอ่อนสีเขียว เมื่อแก่สีแสด เมื่อแห้งจะเป็นสีดำ เมล็ดกลม เป็นผลประมาณเดือนเมษายนถึงพฤษภาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีเทาหรือน้ำตาลอ่อน เปลือกเรียบ
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเบญจพรรณ ป่าดิบแล้ง ที่่่ความสูงจากระดับน้ำทะเล 50-600 เมตร ต่างประเทศพบในอินเดีย พม่า กัมพูชา เวียดนาม จีนตอนใต้
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Polyalthia cerasoides (Roxb.) Benth. ex Bedd.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox