โลดทะนง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาหลวง จ.สุโขทัย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 341
 
ชื่อทั่วไป
Name
โลดทะนง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ข้าวเย็นเนิน (ราชบุรี ประจวบคีรีขันธ์) ดู่เบี้ย ดู่เตี้ย (เพชรบุรี) ทะนง รักทะนง (นครราชสีมา) ทะนงแดง (ประจวบคีรีขันธ์) นางแซง (อุบลราชธานี) โลดทะนงแดง (บุรีรัมย์) หนาดคำ (เหนือ) หัวยาเข้าเย็นเนิน ข้าวเย็นเนิน (ราชบุรี ประจวบคีรีขันธ์)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Trigonostemon reidioides (Kurz) Craib
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Euphorbiales
Family Euphorbiaceae
Genus Trigonostemon
Specific epithet reidioides
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้พุ่มขนาดเล็ก สูงได้ถึง 1 เมตร ลำต้นเรียวเล็ก ขึ้นเป็นกอ ทุกส่วนของต้นมีขน ลำต้นมีขนสั้นนุ่มหนาแน่น มีรากเก็บสะสมอาหารพองโต ผิวสีแดงอมม่วง เนื้อสีขาว
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ เนื้อใบหนา แผ่นใบรูปขอบขนาน หรือรูปขอบขนานแกมใบหอก กว้าง 2-4 เซนติเมตร ยาว 6-10 เซนติเมตร โคนใบมน มีต่อมเล็กๆ 2 ต่อม ขอบใบเรียบ ปลายใบแหลม เห็นเส้นใบย่อยเห็นชัด และมีขนนุ่มหนาแน่นบนผิวใบทั้งสองด้าน ก้านใบยาว 1-1.5 เซนติเมตร
ดอก:ช่อดอกแบบกระจะ ดอกสีขาว ชมพู ม่วงเข้มหรือเกือบดำ ออกเป็นช่อตามซอกใบและตามกิ่งก้าน ยาว 7-10 เซนติเมตร ดอกแยกเพศอยู่บนต้นเดียวกัน ดอกเพศผู้มีจำนวนมากกว่าอยู่บริเวณโคนช่อ มีลักษณะตูมกลม ดอกเพศผู้มีกลีบเลี้ยง 5 กลีบ ก้านดอกมีขน มีกลีบดอก 5 กลีบ ไม่มีขน มีเกสรเพศผู้ 6 อัน ก้านเกสรเชื่อมติดกันเป็นแท่งเดียว ดอกเพศเมียตูมรูปไข่ มีกลีบเลี้ยง 5 กลีบ มีขน จานฐานดอกล้อมรอบฐานของรังไข่ มีรังไข่เหนือวงกลีบ กลีบดอกสีขาว
ผล:ผลแห้งแตกได้ รูปค่อนข้างกลม มีขนสั้นนุ่มปกคลุมหนาแน่น แบ่งเป็น 3 พูชัดเจน เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 12 มิลลิเมตร มีก้านสีแดง ยาว 3-5 เซนติเมตร เมล็ดรูปค่อนข้างกลมหรือรูปไข่แกมสามเหลี่ยม ผิวเรียบ
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบตามป่าเต็งรัง และป่าเบญจพรรณ ป่าดิบแล้ง ออกดอกตลอดปี
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ราก ฝนน้ำกินทำให้อาเจียน เพื่อถอนพิษคนกินยาเบื่อ เมาพิษเห็ดและหอย แก้พิษงู แก้เสมหะเป็นพิษ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox