ไกรทอง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า จ.ตรัง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าควนออกบ้านน้ำตก จ.นครศรีธรรมราช
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 201
 
ชื่อทั่วไป
Name
ไกรทอง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ไกรทอง แก่นแดง เข็ดมูล เจตมูล (ปราจีนบุรี) ต๋านฮ้วนหด (เชียงใหม่) พิกุลทอง (ประจวบคีรีขันธ์)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Erythroxylum cuneatum (Miq.) Kurz
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Linales
Family Erythroxylaceae
Genus Erythroxylum
Specific epithet cuneatum
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น ขนาดเล็กถึงขนาดใหญ่ หรือไม้พุ่มสูงได้ถึง 30 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียน ใบรูปขอบขนานแกมรูปไข่กลับ ขนาด 2-3.5x5-10 เซนติเมตร ปลายมน ฐานสอบเรียว เนื้อใบหนาเกลี้ยงเป็นมัน ขอบใบเรียบ เส้นกลางใบเป็นร่องทางด้านบน เส้นแขนงใบละเอียด จำนวนมากเรียงชิดเกือบขนานกัน หูใบสามเหลี่ยมถึงรูปหอก
ดอก:ดอกสีขาวอมเขียวอ่อน ขนาดเล็ก ออกเดี่ยวหรือเป็นกระจุก 3-4 ดอก ตามซอกใบ กลีบเลี้ยง 5 กลีบ โคนเชื่อมกันเป็นหลอด กลีบดอก 5 กลีบแยกจากกัน กลิ่นหอมอ่อนๆ ใบประดับย่อยรูปสามเหลี่ยม เหนือโคนกลีบด้านในมีเกล็ด เกสรเพศผู้ 10 อันโคนเชื่อมติดกันเป็นหลอด รังไข่อยู่เหนือวงกลีบ มี 3 ช่อง แต่ละช่องมีออวุล 1 เม็ด ก้านเกสรเพศเมีย 3 อัน
ผล:ผลแบบผนังชั้นในแข็ง รูปไข่แกมรูปขอบขนาน มีพูตามยาว 3 พู ผลสุกสีเหลืองหรือแดง เป็นมัน เมล็ดแบนโค้ง
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาล เป็นร่องตามยาว เปลือกในสีเหลืองแกมน้ำตาล
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นป่าดิบใกล้ชายทะเลและป่าดิบแล้ง ที่ความสูงจากระดับน้ำทะเล 5-300 เมตร และมีการกระจายพันธุ์ในภูมิภาคมาเลเซีย พม่า และภูมิภาคอินโดจีน
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,ไม้ดอกไม้ประดับ,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าชุมชนเขาวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Urostigma cuneatum Miq., Erythroxylum burmanicum Griff., Erythroxylum sumatranum Miq.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox