มะกัก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 29
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะกัก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กอกกัก (นครสวรรค์) หมักกัก (ราชบุรี สระบุรี) มะกอกป่า (กาญจนบุรี นครราชสีมา)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Spondias bipinnata Airy Shaw & Forman
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Sapindales
Family Anacardiaceae
Genus Spondias
Specific epithet bipinnata
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลางถึงใหญ่ สูง 15-25 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดเป็นพุ่มกลมโปร่ง ลำต้นเปลาตรง
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกสองชั้น เรียงตรงข้าม ใบย่อยออกเป็นคู่ตรงข้ามหรือเยื้องกันเล็กน้อยมี 3-6 คู่ ใบรูปไข่หรือรูปหอก ขนาด 1-3x1.5-9 เซนติเมตร ปลายใบเรียวแหลม ฐานใบเบี้ยว ผิวใบด้านบนเกลี้ยง ด้านล่างมีขนนุ่มหรือสาก ขอบใบเรียบ เส้นแขนงใบข้างละ 6-9 เส้น
ดอก:สีขาว กลิ่นหอมอ่อนๆ เป็นช่อแบบแยกแขนง (panicle) ตามซอกใบและปลายกิ่ง ก้านดอกและก้านช่อดอกมีขนสั้นนุ่ม กลีบเลี้ยงและกลีบดอกมีอย่างละ 5 กลีบ ออกดอกเดือนกุมภาพันธ์ถึงมีนาคม
ผล:ผลสดแบบมีเนื้อเมล็ดเดียว ทรงกลมรีสีเขียว เมื่อสุกสีเหลือง เนื้อหุ้มเมล็ดมีรสหวาน เมล็ดใหญ่รูปไข่ มีเสี้ยนขรุขระ เป็นผลเืดือนเมษายนถึงมิถุนายน
เปลือก:เปลือกนอกสีเทา เรียบ
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าดิบแล้งและเขาหินปูนทางภาคเหนือ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลางและภาคตะวันตกเฉียงใต้
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,ปลูกให้ร่มเงา
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าชุมชนเขาวง
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox