ลิ้นกวาง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
คอแลน จ.เพชรบูรณ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเทือกเขาแม่นางขาว จ.พังงา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 329
 
ชื่อทั่วไป
Name
ลิ้นกวาง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ค้อนตีหมา (ยะลา) ค้อนหมาขาว (ภาคกลาง) ค้อนหมาแดง (นครราชสีมา) คันทรง ทองคันทรง (ชลบุรี) โคนมะเด็น (สุพรรณบุรี) พันทรง (นราธิวาส) ลิ้นควาย (ลำปาง) หางกวาง (นครพนม) หูกลวง (ปราจีนบุรี ตราด)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Ancistrocladus tectorius (Lour.) Merr
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Caryophyllales
Family Ancistrocladaceae
Genus Ancistrocladus
Specific epithet tectortius
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้เถาเลื้อยเนื้อแข็ง ลำต้นขึ้นใหม่เป็นไม้พุ่ม กิ่งก้านมีตะขอสำหรับเกาะพันไม้อื่น เถาแก่สีน้ำตาล เถาแตกเป็นรอยตื้นตามยาว เลื้อยได้ไกลถึง 15-20 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยวออกเป็นกระจุกที่ปลายกิ่ง เรียงเวียนสลับ ใบรูปขอบขนานแกมรูปหอก ปลายแหลม โคนใบสอบ ยอดอ่อนมีสีแดง
ดอก:ดอกออกเป็นช่อกระจะที่ปลายยอด ฐานดอกสีเขียว กลีบดอกสีขาวอมแดงถึงสีแดงคล้ำ กลีบดอกมี 5 กลีบ
ผล:ผลมีปีก 5 ปีก ปีกโต 3 ปีก ปีกเล็ก 2 ปีก เมื่อแก่แห้งสีน้ำตาล
เปลือก:
อื่นๆ:ออกดอกเดือนกุมภาพันธ์–มีนาคม อกผลเดือนมีนาคม – เมษายน
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นในป่าดิบแล้งและป่าดิบชื้น
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Ancistrocladus cochinchinensis Gagnep., A. extensus Wall. ex Planch., A. griffthii Planch., A. hainanensis Hayata, A. wallichii Planch.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox