มะกอก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญและแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 209
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะกอก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กอกกุก กูก (เชียงราย) กอกเขา (นครศรีธรรมราช) กราไพ้ย (กะเหรี่ยง-กาญจนบุรี)
ชื่อสามัญ
Common Name
Wild Hog Plum
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name

Spondias pinnata (L.f.) Kurz

   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Sapindales
Family Anacardiaceae
Genus Spondias
Specific epithet pinnata
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นผลัดใบขนาดใหญ่ สูง 20-30 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ ใบรูปขอบขนานแกมรี ปลายใบแหลมหรือมน ฐานใบแหลมหรือมน ขอบใบเรียบ ผิวใบเกลี้ยง ใบอ่อนสีม่วง ขนาด 3-5x6-9 เซนติเมตร
ดอก:ช่อดอกแบบแยกแขนง เกิดตามง่ามใบหรือปลายกิ่ง ดอกเล็กขนนุ่ม กลีบเลี้ยงเชื่อมติดกัน กลีบดอกสีขาวปนเขียว 5 กลีบใหญ่กว่ากลีบเลี้ยง 2 เท่า ปลายกลีบพับเข้าสู่ก้านดอก เกสรเพศผู้ 10 อัน ออกดอกกุมภาพันธ์ถึงเมษายน
ผล:ผลสดแบบ drupe ขนาด 2x3 เซนติเมตร ผลกลมรี ผลสุกสีเหลืองอาจอมเขียวผลแก่เดือนกรกฎาคมถึงกันยายน
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลแดง แตกแบบเกล็ด เปลือกในสีน้ำตาลปนเหลือง เปลือกลำต้นสากเหมือนเม็ดทราย
อื่นๆ:มีหูใบรูปร่างเรียวแหลม เนื้อเมล็ดมีน้ำมันมาก
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าดงดิบ ป่าเบญจพรรณ ป่าเต็งรัง ที่ระดับความสูงจากน้ำทะเล 50-500 เมตร ต่างประเทศพบในศรีลังกา อินเดีย พม่า กัมพูชา เวียดนาม จีนตอนใต้ คาบสมุทรมาเลย์ ฟิิลิิปปินส์
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,เชื้อเพลิง, น้ำมันจากเมล็ดใช้ทำเทียนไข ผลรับประทานได้
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox