ตานหม่อน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 211
 
ชื่อทั่วไป
Name
ตานหม่อน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ข้าหมักหลอด (หนองคาย) ตานค้อน (สุราษฏธานี)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Vernonia elliptica DC.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Asterales
Family Asteraceae
Genus Vernonia
Specific epithet elliptica
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้เถาเลื้อยพาดพันต้นไม้อื่น ตามกิ่งอ่อนและยอดอ่อนมีขนสีขาวปกคลุมหนาแน่น แตกกิ่งก้าน ยาวเรียว
ใบ:ใบ เป็นใบเดี่ยว ออกเรียงสลับ ใบรีแกมรูปไข่กลับ ปลายใบแหลม โคนใบสอบ แผ่นใบเรียบทั้งสองด้าน ขอบใบเรียบหรือบางทีเป็นจักห่าง ๆ
ดอก:ดอก ออกเป็นช่อตามซอกใบหรือปลายยอด ดอกสีขาวอัดแน่นบนฐานดอก กลีบดอกเป็นเส้นเล็กๆ กลีบเลี้ยงมี 5 กลีบ โคนเชื่อมติดกัน
ผล: เมล็ดล่อน สีดำ รูปกระสวย
เปลือก:
อื่นๆ:ราก แก้พิษตานซาง คุมธาตุ ขับพยาธิไส้เดือน บำรุงผิวพรรณ ราก ลำต้น ใบ หรือดอก แก้ตานซาง คุมธาตุ และขับพยาธิ
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นตามชายป่าผสมผลัดใบ
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • เกาะทะลุ
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox