สะแกแสง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
สะแกแสง ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 342
 
ชื่อทั่วไป
Name
สะแกแสง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
เนา (เหนือ) หำอาว หำฮอก (นครราชสีมา) เก้าโป้ง งุ้นสะบันงา (เชียงใหม่) แกนแซง (อุตรดิตถ์) แคแสง (จันทบุรี) แตงแสง (ชัยภูมิ) เฝิง (เพชรบุรี) ราบ (สุราษฎร์ธานี)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Canango brandisiana (Pierre) I. M. Turner
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Annanales
Family Annonaceae
Genus Cananga
Specific epithet brandisiana
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นผลัดใบขนาดกลาง สูง 15-20 เมตร เรือนยอดโปร่ง ลำต้ำเปลาตรง
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ ใบรูปไข่ ปลายใบมนหรือมีติ่งหนาม ฐานใบมนหรือรูปหัวใจ ขอบใบเรียบหรือมีขน หลังใบสาก ท้องใบมีขนนุ่ม หลังใบมีสีเข้มกว่าท้องใบ ขนาด 6-14x8-20 ซม.
ดอก:เป็นดอกเดี่ยวหรือช่อดอกแบบกระจะ (raceme) แต่ละช่อมี 2-3 ดอก ดอกออกตามกิ่ง ง่ามใบ มีกลีบเลี้ยง 3 กลีบ กลีบเลี้ยงรูปสามเหลี่ยม กลีบดอก 6 กลีบ รูปหอกเรียงซ้อนกันเป็น 2 วง วงในกลีบดอกจะมีขนาดเล็กกว่า วงนอกมีสีเขียวอมเหลือง มีกลิ่นหอม ออกดอกเดือนมีนาคมถึงมิถุนายน
ผล:ผลแบบผลกลุ่ม (aggregate fruit) ผลเป็นรูปกลมรี ขนาด 1.2-1.5x2 ซม. แต่ละผลมีหลายเมล็ด เมล็ดกลมแบนเรียงซ้อนกันมากมาย ผลแก่เป็นสีดำ
เปลือก:เปลือกนอกสีเทาหรือน้ำตาลเทา เปลือกเรียบหรือแตกแบบรอยไถ (fissured barked) เปลือกในสีน้ำตาลอ่อน มีกลิ่นเหม็นเขียว
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าผสมผลัดใบ ป่าดิบแล้ง ที่ความสูงจากระดับน้ำทะเลถึง 350 เมตร
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,ของเล่น,เครื่องประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Canango latifolia (Hook.f. & Thomson) Finet & Gagnep.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox