มะเกลือ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 152
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะเกลือ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
มักเกลือ (ตราด) ผีเผา (เหนือ)
ชื่อสามัญ
Common Name
Ebony tree
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Diospyros mollis Griff.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Ericales
Family Ebenaceae
Genus Diospyros
Specific epithet mollis
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น ไม่ผลัดใบขนาดกลาง-ใหญ่ สูง 10-30 เมตร เรือนยอดเป็นพุ่มกลม ลำต้นเป็นพูพอน กิ่งอ่อนห้อยลงและมีขนนุ่ม
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ รูปไข่หรือรูปไข่แกมขอบขนาน ปลายใบแหลมหรือมน ฐานใบแหลมหรือมนหรือเบี้ยว ขอบใบเรียบ ใบอ่อนมีขน ใบแก่เกลี้ยงก่อนร่วงมีสีเหลือง
ดอก:เป็นดอกแยกเพศต่างต้นดอกเพศผู้เป็นช่อดอกแบบกระจะสั้นๆช่อละ 3 ดอก ดอกเพศเมียเป็นดอกเดี่ยว กลีบเลี้ยง กลีบดอกอย่างละ 4 กลีบ โคนกลีบเชื่อมปลายแยก กลีบดอกเป็นรูปเหยือกน้ำ ออกดอกเดือนเมษายนถึงกรกฎาคม
ผล:ผลสด กลม เส้นผ่านศูนย์กลาง 2 เซนติเมตร กลีบจุกผล 4 กลีบ ผลแก่สีเทาเขียว เมื่อผลแห้งเป็นสีดำ ผลแก่เดือนสิงหาคมถึงธันวาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีเทาดำ แตกเป็นเกล็ดเปลือกในสีเหลืองอ่อน ถากทิ้งไว้จะกลายเป็นสีดำ
อื่นๆ:ใบแห้ง ผลแห้ง และแก่นสีดำ
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าผสมผลัดใบแล้งสูง ที่ความสูงจากระดับน้ำทะเล 5-500 เมตร ต่างประเทศพบในพม่าและเอเชียตะวันออกเฉียงใต้
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ใช้ ผลสดสีเขียว รสขื่นเฝื่อนเบื่อฝาด ขับพยาธิในไส้เดือน พยาธิปากขอ พยาธิเส้นด้าย ถ่ายตานซาง ถ่ายกระษัย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ไม้ประจำจังหวัดสุพรรณบุรี
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox