ขันทองพยาบาท

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า จ.ตรัง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าควนออกบ้านน้ำตก จ.นครศรีธรรมราช
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเทือกเขาแม่นางขาว จ.พังงา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1257
 
ชื่อทั่วไป
Name
ขันทองพยาบาท
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระดูก ยายปลวก (ภาคใต้) ขนุนดง (เพชรบูรณ์) ขอบนางนั่ง (ตรัง) ขัณฑสกร ช้องรำพัน สลอดน้ำ (จันทบุรี) ขันทอง (พิจิตร) มะดูก หมากดูก (ภาคกลาง) ข้าวตาก ขุนทอง คุณทอง (ประจวบคีรีขันธ์) โจ่ง (สุรินทร์) ดูกไทร ดูกไม้ เหมือดโลด (เลย) ดูกหิน (สระบุรี) ดูกไหล
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Suregada multiflora (A.Juss.) Baill.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malpighiales
Family Euphorbiaceae
Genus Suregada
Specific epithet multiflora
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้พุ่ม ไม้ต้นขนาดเล็กไม่ผลัดใบ สูง 3-7 เมตร เรือนยอดรูปไข่ ทึบ
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ รูปขอบขนานหรือรูปขอบขนานแกมรูปรี ปลายใบแหลมหรือมน ฐานใบสอบหรือเบี้ยว ขอบใบเรียบ ผิวใบเกลี้ยง ใบแก่ก่อนร่วงสีแดงหรือสีเหลือง
ดอก:ดอกเป็นกระจุกซ้อน ออกตามง่ามใบ แต่ละกระจุกมี 1-12 ดอก ดอกสีเขียวอ่อน เหลืองอ่อน ดอกเป็นแบบแยกเพศต่างต้น กลีบเลี้ยง 5-6 กลีบ ไม่มีกลีบดอก เส้นผ่านศูนย์กลาง 1 เซนติเมตร มีกลิ่นหอม
ผล:ผลสดแบบมีเนื้อ ผลกลมเกลี้ยง เมื่อแก่มีสีเหลือง ผลเป็น 3 พู เมื่อแก่แตกเป็น 3 เสี้ยว ผลแก่เดือนเมษายนถึงมิถุนายน
เปลือก:เปลือกนอกสีเทา เปลือกเรียบ เปลือกในสีขาว
อื่นๆ:กิ่งอ่อนจะเกลี้ยง มีรอยแผลใบ เป็นรอยควั่นรอบกิ่ง
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าดิบแล้ง ป่าผสมผลัดใบ ที่ความสูงจากระดับน้ำทะเล 100-350 เมตร ออกดอกช่วงเดือนมีนาคม-พฤษภาคม ติดผลเดือนเมษายน-มิถุนายน ต่างประเทศพบในอินเดีย จีน คาบสมุทรอินโดจีน
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,เนื้อไม้ ใช้แก้ลมพิษ แก้กามโรค เปลือกต้น เป็นยาแก้โรคผิวหนังกลากเกลื้อน ใช้เป็นยาบำรุงเหงือก ทำให้ฟันทน เป็นยาถ่ายและฆ่าพยาธิ รักษาโรคปวดไขข้อ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox