ขี้หนอน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 394
 
ชื่อทั่วไป
Name
ขี้หนอน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ขี้มอด (นครราชสีมา ขอนแก่น)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Zollingeria dongnaiensis Pierre
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Sapindales
Family Sapindaceae
Genus Zollingeria
Specific epithet dongnaiensis
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นผลัดใบขนาดกลาง สูง 15 เมตร
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคู่ เรียงเวียน มีใบย่อย 4-8 คู่ ใบย่อยเรียงสลับกึ่งเวียน รูปร่างใบย่อยรีหรือขอบขนานหรือรุปไข่กลับหัว ปลายใบย่อยแหลมหรือเว้าบุ๋ม ฐานใบย่อยเบี้ยว ขอบใบย่อยเรียบหรือเป็นคลื่นเล็กน้อย ใบอ่อนมีขนนุ่ม ใบแก่เกลี้ยงก่อนร่วงมีสีเหลือง ขนาด 2.5-5x5-12 เซนติเมตร
ดอก:ช่อแบบแยกแขนง ที่ง่ามใบหรือปลายกิ่ง ดอกขนาดเล็ก กลีบเลี้ยงกลีบดอกอย่างละ 5 กลีบ กลีบดอกสีขาวหรือเหลือง มีกลิ่นหอมอ่อนๆ ออกดอกเดือนพฤศจิกายนถึงมกราคม
ผล:ผลแห้งมีครีบบางๆ 3 ครีบ ผลแก่สีน้ำตาล ผลแก่เดือนมกราคมถึงมีนาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลหรือน้ำตาลเทา แตกแบบมีรอยหรือแอ่ง เปลือกในสีเหลืองอ่อน
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าผสมผลัดใบ ป่าดิบแล้ง
   
การใช้ประโยชน์ ที่อยู่อาศัย,ผลใช้ทำไม้ประดับ เปลือกนำไปตีกับน้ำนำมาซักผ้าได้
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าชุมชนเขาวง
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox