เถาประสงค์

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 229
 
ชื่อทั่วไป
Name
เถาประสงค์
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
จุกโรหินี นวยนั่ง นอยนั่ง (ชุมพร) ตำยานฮากหอม (นครสวรรค์) หยั่งสมุทรน้อย (เชียงใหม่)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Streptocaulon juventus (Lour.) Merr.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Gentianales
Family Apocynaceae
Genus Streptocaulon
Specific epithet juventus
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้เถา เลื้อยพันขึ้นเกาะตามไม้อื่น สูงถึง 8 เมตร ลำ้ต้นมีขนละเอียดสีน้ำตาล มีน้ำยางสีขาว
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงข้าม แผ่นใบรูปไข่แกมรูปขอบขนานหรือรูปหอกกลับ กว้าง 3-7 เซนติเมตร ยาว 7-15 เซนติเมตร ปลายแหลมหรือมนและเป็นติ่งแหลม ฐานมนหรือรูปหัวใจ มีขนละเอียดหนาแน่นทั้งสองด้าน
ดอก:ดอกแบบช่อกระจะ ออกที่ปลายกิ่ง กลีบเลี้ยง มี 4 กลีบ กลีบดอก มี 5 กลีบ กลีบดอกสีม่วง
ผล:ฝักแบบแห้งแตก รูปขอบขนาน ออกเป็นคู่ มีขน เมล็ดมีจำนวนมากและมีขนละเอียดสีขาว เมื่อแห้งแตกตามรอยประสาน
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นตามป่าโปร่ง ต่างประเทศพบในจีน อินเดีย กัมพูชา ลาว อินโดนีเซีย พม่าและเวียดนาม
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox