มะดูก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
   
ข้อมูลชื่อ
view: 267
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะดูก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
บั๊กโค้ก (สุรินทร์) ยายปลวก (สุราษฎร์ธานี)
ชื่อสามัญ
Common Name
Ivru wood
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Siphonodon celastrineus Griff.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Celastrales
Family Celastraceae
Genus Siphonodon
Specific epithet celastrineus
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลางสูง 10-25 เมตร ไม่ผลัดใบ เรือนยอดกลมทึบ
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ ใบรูปขอบขนาน กว้าง 5.5-8 เซนติเมตร ยาว 8-20 เซนติเมตร ปลายใบแหลม ฐานใบมน ขอบใบเป็นจักซี่ฟันตื้นๆ แผ่นใบค่อนข้างหนาคล้ายแผ่นหนัง เส้นแขนงใบข้างละ 6-10 เส้น
ดอก:ดอกสีขาว ออกเป็นช่อแบบช่อกระจุกตามซอกใบมี 2-3 ดอก กลีบเลี้ยงโคนเชื่ีอมติดกันปลายแยก 5 แฉก รูปไตหรือกึ่งกลม กลีบดอก 5 กลีบรูปไข่ ปลายมน ออกดอกเดือนพฤษภาคมถึงมิถุนายน
ผล:ผลแบบเมล็ดเดียวแข็ง รูปทรงรีกว้างหรือรูปไข่กลับ ผลสุกสีเหลือง เมล็ดรูปไข่ เป็นผลเดือนกรกฎาคมถึงกุมภาพันธ์
เปลือก:เปลือกนอกสีเทาอมดำ แตกเป็นร่องตามยาว
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าโปร่งค่อนข้างชื้น
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร,ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox