พะยูง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
พะยูง จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 282
 
ชื่อทั่วไป
Name
พะยูง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
พยุง (ทั่วไป) พยูงใหม่ (สระบุรี) กระยง กระยูง ขะยูง แดงจีน ประดู่ตม (จันทบุรี) ประดู่ลาย (ชลบุรี)
ชื่อสามัญ
Common Name
Siamese Rosewood
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Dalbergia cochinchinensis Pierre.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae-Papilionoideae
Genus Dalbergia
Specific epithet cochinchinensis
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลางถึงใหญ่ สูง 10-25 เมตร ผลัดใบ
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคี่ ใบและใบย่อยเรียงสลับ แต่ละใบจะมีใบย่อย 7-9 ใบย่อย ใบรูปไข่แกมรูปขอบขนาน รูปไข่กว้าง ขอบใบเรียบ ฐานใบกลม ปลายใบแหลม ขนาดของใบย่อย 3-4x4-7 เซนติเมตร ใบเหนียวคล้ายหนังบางๆ หลังใบสีเขี่ยวเข้ม ท้องสีเขียวงนวล ใบเกลี้ยงทั้งสองด้าน
ดอก:เป็นช่อแบบแยกแขนง (panicle) ออกตามง่ามใบหรือปลายกิ่ง มีกลีบเลี้ยง 5 กลีบ โคนกลีบเชื่อมติดกันปลายแยกเป็นแฉก สีเขียว กลีบดอกรูปดอกถั่ว (papilionaceous) กลีบดอกสีขาว ก่อนจะร่วงเป็นสีเหลืองอ่อน
ผล:เป็นฝักแบบถั่ว เมื่อแก่จะแห้งไม่แตก ผลแก่ในเดือนกรกฏาคมถึงกันยายน ฝักเกลี้ยง รูปขอบขนาน ฝักแบน ขอบฝักบางมาก สีน้ำตาลแดงหรือสีน้ำตาล เปลือกของฝักบริเวณที่เป็นเมล็ดไม่พองนูน และไม่เส้นแขนงแบบตาข่ายที่เด่นชัด แต่ละฝักมี 1-4 เมล็ด เมล็ดรูปไต สีน้ำตาลเข้ม
เปลือก:เปลือกนอกสีเทาหรือน้ำตาลเทา เปลือกเรียบหรือลอกออกเป็นแผ่นบางๆ เปลือกในสีน้ำตาลแกมเหลือง
อื่นๆ:ออกดอกเดือนมกราคมถึงกรกฎาคม
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าดิบแล้ง ป่าเบญจพรรณ อยู่สูงจากระดับน้ำทะเล 100-200 เมตร พบในภาคตะวันออกและภาคตะวันออกเฉียงเหนือ
   
การใช้ประโยชน์ ที่อยู่อาศัย,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,เครื่องดนตรี,ปลูกให้ร่มเงา
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      VU = Vulnerable (มีแนวโน้มใกล้สูญพันธุ์)
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าชุมชนดงเซ)
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ไม้ต้นพระราชทานจังหวัดหนองบัวลำภู
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox