พลวง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 2172
 
ชื่อทั่วไป
Name
พลวง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
พลวง (กลาง) ตึง (เหนือ) กุง (อุบลราชธานี อุดรธานี ปราจีนบุรี) ยางพลวง
ชื่อสามัญ
Common Name
Gurjan, Pluang
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Dipterocarpus tuberculatus Roxb.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Theales
Family Dipterocapaceae
Genus Dipterocarpus
Specific epithet tuberculatus
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:เป็นต้นไม้ขนาดกลางถึงขนาดใหญ่ ความสูง 20-30 เมตร ผลัดใบ ลำต้นเปลาตรง กิ่งมีรอยแผลใบ (leaf scar) เห็นได้ชัดเจน กิ่งแขนงมักคดงอ เรือนยอดเป็นพุ่มกลม
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ รูปหัวใจ ฐานใบรูปหัวใจ ปลายใบแหลมหรือทู่ เส้นแขนงใบตรงและขนานกันมี 10-15 คู่ หูใบขนาดใหญ่มีลักษณะเป็นกาบหุ้มยอดอ่อนสีแดงและมีขนสีเทาปกคลุม ขนาดของใบ 158-28x15-40 เซนติเมตร เนื้อใบหนา ใบเกลี้ยงหรือมีขนกระจายอยู่ห่างๆ
ดอก:ดอกเป็นช่อสั้นๆแบบแยกแขนง เกิดระหว่างง่ามใบตอนปลายกิ่ง ช่อดอกอ่อนมีกาบหุ้มช่อดอก มีกลีบเลี้ยง 5 กลีบ สีน้ำตาลอมเขียว โคนกลีบเชื่อมติดกันเป็นรูปกรวย มีสันเตี้ยๆ 5 สัน ตามยาวของทางกลีบเลี้ยง ปลายกลีบแยกเป็น 5 แฉก ยาว 2 แฉก สั้น 3 แฉก กลีบดอกจำนวน 5 กลีบ โคนกลีบซ้อนทับกัน ปลายกลีบบิดเวียนตามกันเหมือนกังหัน ตรงกลางกลีบดอกสีชมพูขอบกลีบสีขาว ดอกมีกลิ่นหอม เกสรเพศผู้ 30 อัน อยู่เป็นกระจุกรอบเกสรเพศเมีย เกสรเพศเมียมีรังไข่ 3 ช่อง ออกดอกระหว่างเดือนธันวาคมถึงเมษายน
ผล:ผลแห้งไม่แตก ผิวแข็ง เปลือกของผลจะติดแน่นกับเมล็ด มีปีก 5 ปีก เจริญมาจากกลีบเลี้ยง ปีกยาว 2 ปีก ผลรูปกรวย ส่วนที่ติดกับปีกจะพองโตและเป็นปุ่ม 5 ปุ่ม แล้วค่อยๆเรียวเป็นสันเตี้ยๆสู่โคนผล มีเส้นปีกตามยาวที่เด่นชัด 3 เส้น ผลแก่สีน้ำตาล ติดผลระหว่างเดือนมกราคมถึงพฤษภาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลปนเทาอ่อน แตกแบบรอยไถ เปลือกในสีน้ำตาล เปลือกหนา
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นทั่วไปในป่าเบญจพรรณ ป่าเต็งรัง ทั้งในภาคเหนือ ภาคอีสาน ภาคกลางและภาคตะวันออก พลวงเป็นไม้ต้องการแสงสว่าง
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,ชันที่ได้จากการเจาะลำต้นใช้ยาแนวไม้
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติขุนแม่กวง(ป่าชุมชนบ้านตลาดขี้เหล็ก)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox