ยอป่า

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 201
 
ชื่อทั่วไป
Name
ยอป่า
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
สลักป่า สลักหลวง (เหนือ) คุ คุย (พิษณุโลก) โคะ
ชื่อสามัญ
Common Name
Hairy Noni
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Morinda coreia Buch.- Ham.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Gentianales
Family Rubiaceae
Genus Morinda
Specific epithet coreia
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นกึ่งพุ่มขนาดกลางความสูง 5 เมตร ลำต้นมักคดงอ เรือนยอดเป็นพุ่มรี
ใบ:ใบเดี่ยว รูปรีหรือไข่หัวกลับ เรียงตัวแบบเวียนสลับ หรือแบบตรงข้ามสลับตั้งฉาก ปลายใบมนหรือแหลม ฐานใบแหลมหรือเบี้ยว ขอบใบเรียบหรือมีขน ผิวใบมีขนสั้นนุ่ม ปกคลุม ก่อนร่วงใบมีสีเหลือง ขนาดของใบ 4-7 x 8-17 เซนติเมตร
ดอก:ช่อดอกแบบช่อเชิงลด ดอกอยู่เป็นกลุ่ม กลีบดอกเชื่อมติดกันเป็นหลอดรูปแจกันทรงสูง ออกดอกเมษายน-กรกฎาคม
ผล:เป็นผลรวม เนี้อเยื่อข้างในผลสีขาวมีน้ำมาก เมล็ดบิดเดบี้ยว ผลอ่อนสีเขียว ผลแก่มีสีดำ ผลออกช่วงพฤษภาคม-สิงหาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลแดงหรือสีเทา แตกแบบสี่เหลี่ยมหรือแตกแบบรอยไถ
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเต็งรัง ป่าเบญจพรรณ
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติขุนแม่กวง(ป่าชุมชนบ้านตลาดขี้เหล็ก)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox