ประดู่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ประดู่ป่า จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
เปลือก
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ผล
   
ข้อมูลชื่อ
view: 112
 
ชื่อทั่วไป
Name
ประดู่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
จิต๊อก (เงี้ยว-แม่ฮ่องสอน) ฉะนอง (เชียงใหม่) ดู่ ดู่ป่า (ภาคเหนือ) ตะเลอ เตอะเลอ (กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน) ประดู่ ประดู่ป่า (กลาง) ประดู่เสน (ราชบุรี สระบุรี)
ชื่อสามัญ
Common Name
Burmese Padauk, Padauk
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Pterocarpus macrocarpus Kurz
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae-Papilionoideae
Genus Pterocarpus
Specific epithet macrocarpus
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นกึ่งผลัดใบขนาดกลางถึงขนาดใหญ่ ความสูง 12-25 เมตร เรือนยอดรูปทรงกระบอกหรือรูปเจดีย์ต่ำๆ กิ่งไม่แผ่กว้าง ปลายกิ่งชี้ขึ้น
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคี่ ใบและใบย่อยเรียงสลับ มีหูใบเป็นหนามแหลมๆ 1 คู่ ที่โคนก้านใบโดยเฉพาะใบอ่อน ใบย่อยรูปไข่กว้าง รูปหอกหรือรูปรี ฐานใบย่อยแหลมหรือกลม ปลายใบย่อยแหลม ขนาดของใบย่อย 2-3x4-6 เซนติเมตร แต่ละใบมีใบย่อยจำนวน 5-11 ใบ ใบอ่อนมีขนเล็กน้อยทั้งสองด้าน ใบแก่เกลี้ยง
ดอก:เป็นช่อดอกแบบกระจะ ที่เกิดระหว่างง่ามใบที่ห้อยลง ลักษณะรูปร่างของดอกเป็นรูปดอกถั่ว กลีบเลี้ยงเชื่อมติดกันเป็นรูปถ้วยปลายแยกเป็น 2 แฉก สีน้ำตาลอมเขียวหรือเขียว กลีบดอกมีกลีบกลาง ขนาดใหญ่อยู่วงนอก 1 กลีบ กลีบดอกสีเหลือง ดอกมีกลิ่นหอม ออกดอกเดือนกุมภาพันธ์ถึงเมษายน
ผล:เป็นผลแห้งเป็นฝักกลมแบนมีปีกรอบผล หรือเป็นฝัก เส้นผ่านศูนย์กลาง 4-6 เซนติเมตร มีเมล็ด 1-4 เมล็ด อยู่กึ่งกลางผล ผลแก่สีน้ำตาล ผลแก่เดือนกรกฎาคมถึงกันยายน
เปลือก:เปลือกนอกสีเทา หรือสีน้ำตาลเทา เปลือกแตกหยาบๆแบบรอยไถ เปลือกในสีเหลืองอ่อนและมีเส้นสีแดง เปลือกหนา เมื่อถากมีน้ำยางสีแดงไหลออกมา
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นในป่าดิบ ป่าเบญจพรรณและป่าเต็งรัง ความสูงเหนือระดับน้ำทะเลระหว่าง 100-600 เมตร ต่างประเทศพบในพม่่า กัมพูชา ลาว เวียดนาม
   
การใช้ประโยชน์ เครื่องดนตรี,เเนื้อไม้ใช้ในการก่อสร้าง ทำไม้พื้น ฝา เสา รอด ตง รถ ปืนใหญ่ เกวียน เครื่องเรือน เครื่องกลึง แกะสลัก พานท้ายปืน รางปืน ด้ามเครื่องมือ ซ้ออู้ ซอด้วง จะเข้ ขลุ่ย รางระนาด กรับ ฆ้องวง เปียโน หีบเสียง ด้ามปากกา ไม้บรรทัด ไม้เท้า ด้ามร่ม ยาบำรุงหัวใจ แก้กษัย ให้สีแดงใช้ย้อมผ้า จีนและญี่ปุ่นนิยมทำเครื่องเรือนกันมาก ปุ่มประดู่มีลวดลายสวยงามใช้ทำเครื่องเรือนและเครื่องใช้ชั้นสูง ปลูกเป็นไม้ประดับไม้ให้ร่ม เปลือกให้น้ำฝาดชนิดไพโรแกลลอนและคาทีโชล
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      EN = Endangered (ใกล้สูญพันธุ์)
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าชุมชนเขาวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติขุนแม่กวง(ป่าชุมชนบ้านตลาดขี้เหล็ก)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าชุมชนดงเซ)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ไม้พระราชทานแก่จังหวัดชลบุรี
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox