ก่อนก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
   
ข้อมูลชื่อ
view: 731
 
ชื่อทั่วไป
Name
ก่อนก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ก่อเก็ดดำ (ตะวันออกเฉียงเหนือ) ก่อคั่ว (ระนอง) ก่อนก ก่อหัวหมู (เชียงราย) ก่อแงะ ก่อหมาก (เชียงใหม่) ก่อแดง ก่อตาหมู ก่อหิน (เหนือ)
ชื่อสามัญ
Common Name
Indochinese Tanoak
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Lithocarpus polystachyus (Wall. ex A. DC.) Rehder
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fagales
Family Fagaceae
Genus Lithocarpus
Specific epithet polystachyus
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นกึ่งผลัดใบขนาดกลาง ความสูง 10-20 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตัวแบบเวียนสลับ ใบรูปขอบขนานแกมรี ขนาดของใบ 5-8x10-15 เซนติเมตร ฐานใบแหลม ปลายใบแหลมหรือเรียวแหลม ขอบใบเรียบ ใบทั้งสองด้านเกลี้ยง
ดอก:ช่อดอกแบบช่อเชิงลดแน่น เกิดตามง่ามใบหรือที่ปลายกิ่ง ดอกแยกเพศ ดอกเพศผู้และดอกเพศเมียอยู่บนต้นเดียวกัน ดอกสีเหลืองอ่อน มีวงกลีบรวมเป็นรูปถ้วยยาว อาจเชื่อมติดกัน สีน้ำตาล ไม่มีกลีบดอก ออกดอกระหว่างเดือนพฤษภาคมถึงกรกฎาคม
ผล:ผลเปลือกแข็งเมล็ดเดียว เมื่อติดกับฐานรองถ้วยเรียกว่า acorn ผลกลม ฐานรองรูปถ้วยยาว หุ้มผลเพียงครึ่งหนึ่งของผล เรียกว่า cupule สีเขียวเมื่อแก่เปลี่ยนเป็นสีน้ำตาล 1 cupule มี 1 ผล cupule เกลี้ยง ตัวผลกลมยาว ปลายแหลม ผลแก่ในช่วงเดือนตุลาคมถึงธันวาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีเทา แตกเป็นร่องตื้นๆตามยาวและตามขวาม เปลือกในสีน้ำตาลแดงหรือสีเลือดหมู
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบทั่วไปในป่าเต็งรัง และป่าเต็งรังผสมสน ที่ระดับความสูง 700-1,100 เมตร
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,ที่อยู่อาศัย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox