เฉียงพร้านางแอ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
เฉียงพร้านางแอ จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเทือกเขาแม่นางขาว จ.พังงา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า จ.ตรัง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าควนออกบ้านน้ำตก จ.นครศรีธรรมราช
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 588
 
ชื่อทั่วไป
Name
เฉียงพร้านางแอ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ต่อใส้ สันพร้านางแอ (กลาง) ขิงพร้า เขียงพร้า (ตราด ประจวบคีรีขันธ์) เขียงพร้านางแอ (ชุมพร) เฉียงพร้า ตะแบง (สุรินทร์) สีฟันนางแอ (เหนือ)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Carallia brachiata (Lour.) Merr.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Rhizophorales
Family Rhizophoraceae
Genus Carallia
Specific epithet brachiata
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น ไม่ผลัดใบ ขนาดใหญ่ สูง 25-35 เมตร ลำต้นเปลาตรง กิ่งตั้งฉากกับลำต้น ก้านใบที่ต่อกับกิ่งมีลักษณะเฉียงออก
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงข้าม ใบรูปร่างรีหรือไข่กลับ ฐานใบสอบ ปลายใบเป็นติ่งหนาม ขอบใบเรียบหรือเป็นจักฟันเลื่อยถี่ๆ ผิวใบเกลี้ยง หลังใบเขียวเข้ม ท้องใบเขียวเหลือง มีหูใบร่วม 1 คู่ที่ยอดอ่อน
ดอก:ช่อกระจุกออกตามกิ่ง ง่ามใบ ก้านดอกย่อยสั้นมาก กลีบเลี้ยง 5-8 แฉก กลีบดอกเท่ากลีบเลี้ยง เป็นแผ่นกลมๆสีขาว ออกดอกพฤศจิกายนถึงกุมภาพันธ์
ผล:ผลสุกสีม่วงดำ ผลแก่เดือนมีนาคมถึงเมษายน
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาล เปลือกเรียบหรือแตกเป็นร่องตื้นๆตามยาว เปลือกในสีน้ำตาล ถากทิ้งไว้จะเป็นสีน้ำตาลเข้ม
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าดิบแล้ง ป่าดิบชื้น ป่าพรุ ป่าผสมผลัดใบชื้น ผลแก่เดือนมีนาคมถึงเมษายน ออกดอกพฤศจิกายนถึงกุมภาพันธ์
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,ไม้ดอกไม้ประดับ,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,เชื้อเพลิง,เปลือกเป็นยาแก้ไข้ลดความร้อน แก้ร้อนใน กระหายน้ำ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox