Who's Online

We have 126 guests online

Login Form

 
 
คำมอกหลวง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 423
 
ชื่อทั่วไป
Name
คำมอกหลวง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
คำมอกช้าง (เหนือ) ผ่าด้าม ยางมอกใหญ่ (นครราชสีมา) ไข่เน่า (อุดรธานี) สะแล่งหอมไก๋ หอมไก๋ (ลำปาง)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Gardenia sootepensis Hutch.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Gentianales
Family Rubiaceae
Genus Gardenia
Specific epithet sootepensis
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นผลัดใบขนาดเล็กถึงขนาดกลาง สูง 8-15 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงข้ามหรือตรงข้ามสลับตั้งฉาก ใบรูปไข่ รูปขอบขนานหรือรูปรี ปลายแหลม ฐานใบมนหรือแหลม ขอบใบเรียบ ผิวใบเกลี้ยง ยอดอ่อนมีชันสีเหลืองหุ้ม ขนาดของใบ 10-20x15-25 เซนติเมตร
ดอก:ดอกเดี่ยว กลีบดอกรูปแตร ดอกสีเหลือง ออกดอกเดือนกุมภาพันธ์ ดอกมีกลิ่นหอม
ผล:ผลเดี่ยวแบบ berry เนื้อนุ่ม เปลือกผลแข็ง ผลแก่สีเขียวอมเหลือง แตกเป็น 2 ซีก มีเมล็ดจำนวนมาก ผลแก่เดือนพฤษภาคมถึงกรกฎาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีเทา แตกแบบเป็นเกล็ดหรือเปลือกเรียบ เปลือกในสีขาวอมเหลือง เปลือกเปราะ
อื่นๆ:มียางสีเหลืองที่ปลายยอดหรือง่ามใบ
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเต็งรัง ป่าเบญจพรรณ ที่ความสูงจากระดับน้ำทะเลถึง 400 เมตร ต่างประเทศพบในพม่า ลาว จีนตอนใต้
   
การใช้ประโยชน์ ที่อยู่อาศัย,ไม้ดอกไม้ประดับ,ของเล่น,งานศิลปะ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox