แคสันติสุข

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 45
 
ชื่อทั่วไป
Name
แคสันติสุข
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
แคผู้
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Santisukia kerrii (Barnett & Sandwith) Brummitt
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Scrophulariales
Family Bignoniaceae
Genus Santisukia
Specific epithet kerrii
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็ก 6-15 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดรูปกลมหรือรูปไข่ ปลายใบลู่ลง กิ่งช่องระบายอากาศเป็นรูกลมสีน้ำตาล
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคี่(Imparipinnate) เรียงเวียนสลับ ช่อใบยาว 3-27 ซม. มักจะเป็นกระจุกที่ปลายกิ่ง ใบย่อยมี 5-9 คู่ รูปไข่หรือรูปมน กว้าง 1.5-2.8 ซม.ยาว 4.5-5.5 ซม. ปลายใบเรียวแหลม ฐานใบเบี้ยว ขอบใบเรียบหรือเว้าเป็นคลื่นเล็กน้อย ใบแก่ไม่มีขน เส้นแขนงใบข้างละ 6-10 เส้น
ดอก:สีชมพูหรือม่วงอ่อน กลิ่นหอม ออกเป็นช่อแบบแยกแขนง(panicle)ตามปลายกิ่ง ช่อดอกยาว 14-20 ซม.กลีบเลี้ยงสีเขียวปนม่วง มีขนสีขาว รูปกรวยปลายแยกเป็น 4 แฉกตื้นๆ ดอกตูมสีเขียวปนม่วง ดอกรูปแตรปลายแยก 5 แฉก ปลายกลีบยับย่น มีขน โคนกลีบดอกสีขาวอมเหลือง ออกดอกธันวาคมถึงมกราคม
ผล:เป็นฝักแห้งรูปทรงกระบอกสั้น ปลายและโคนแหลม กว้าง 2-3 ซม.ยาว 12-15 ซม.เกลี้ยง มีต่อมตามผิวนอกของผล มีเมล็ดจำนวนมาก เมล็ดแบนมีปีกบาง เป็นผลเดือนกุมภาพันธ์มีนาคม
เปลือก:เปลือกสีเทาปนน้ำตาล เรียบหรือแตกเป็นสะเก็ดสี่เหลี่ยมเล็ก
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบได้ตามเขาหินปูนที่แห้งแล้งและป่าผสมผลัดใบทางภาคเหนือ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือและภาคกลาง
   
การใช้ประโยชน์ ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      VU = Vulnerable (มีแนวโน้มใกล้สูญพันธุ์)
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox