แคหิน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 230
 
ชื่อทั่วไป
Name
แคหิน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
แคเขา (สุราษฎร์ธานี) แคทราย แคนา แคสัก (ราชบุรี) แคฝอย แคหันแห้ (ลำปาง) แคหิน (กลาง เหนือ)
ชื่อสามัญ
Common Name
Padri wood , Yellow snake tree
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Stereospermum tetragonum DC
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Lamiales
Family Bignoniaceae
Genus Stereospermum
Specific epithet tetragonum
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลางถึงขนาดใหญ่ สูงถึง 25 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดรูปไข่หรือทรงกลม
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคี่ เรียงสลับ ยาว 20-50 ซม. ใบย่อย 3-5 คู่ เรียงตรงข้าม ใบรูปรีหรือรูปรีแกมขอบขนาน กว้าง 4-5 ซม.ยาว 6-12 ซม.ปลายใบเรียวแหลม ฐานใบสอบ ผิวใบด้านล่างมีต่อมน้ำมันสีคล้ำกระจายทั่วไป ใบแก่มีขน ขอบใบเรียบ เส้นแขนงใบข้างละ 7-9 เส้น
ดอก:สีขาวปนเหลือง ออกเป็นช่อแยกแขนงตามปลายกิ่ง ช่อแผ่กว้างแต่ค่อนข้างโปร่ง ผิวเกลี้ยงหรือมีขนละเอียดบางๆ ก้านช่อดอกยาว 22 ซม.กลีบเลี้ยงสีน้ำตาลแกมม่วง กลีบดอกสีเหลืองครีม รูประหังโค้งปลายแยกเป็น 5 แฉก ออกดอกเดือนพฤษภาคมถึงมิถุนายน
ผล:ผลเป็นฝักแห้งแตกยาวเรียว มีสันคม 4 สันสีน้ำตาล ผิวเกลี้ยง จะบิดงอเมื่อฝักแก่ ยาวถึง 10-75 ซม.กว้าง 8-12 มม. เมล็ดมีปีก เป็นผลเมื่อกรกฎาคมถึงสิงหาคม
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาล เรียบหรือแตกเป็นสะเก็ดเล็กๆ
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่่าเบจพรรณและป่าดิบแล้ง
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Stereospermum colias (Buch.-Ham ex Dillwyn) Mbb.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox