สะแกนา

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาหลวง จ.สุโขทัย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาหลวง จ.สุโขทัย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 133
 
ชื่อทั่วไป
Name
สะแกนา
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
สะแก (ภาคกลาง) แก (ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ) ขอนแข้ จองแข้ (แพร่) ซังแก (เขมร ปราจีนบุรี) แพ่ง (ภาคเหนือ)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Combretum quadrangulare Kurz
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Myrtales
Family Combretaceae
Genus Combretum
Specific epithet quadrangulare
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็ก สูงได้ถึง 12 เมตร ผลัดใบ มักแตกเป็นกอและแตกกิ่งต่ำ โคนลำต้นมีหนามสั้นซึ่งเกิดจากกิ่งเล็กที่ใบหลุดร่วงไป
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงข้าม ใบรูปไข่กลัถึงรูปไข่กลับแกมรูปขอบขนาน กว้าง 2.5-11 เซนติเมตร ยาว 8-23 เซนติเมตร ปลายใบแหลม ฐานใบแหลม แผ่นใบบางปกคลุมด้วยขนสีขาว เส้นแขนงใบข้างละ 7-10 เส้น กิ่งเป็นก้านสี่เหลี่ยมมีสันแคบ 4 สัน
ดอก:สีขาวหรือเหลืองอ่อน ดอกสมบูรณ์เพศดอกออกรวมเป็นช่อแบบเชิงลด ตามซอกใบและปลายกิ่ง กลีบเลี้ยงโคนเชื่อมติดกันเป็นรูปถ้วยปลายแยก 4 แฉก กลีบดอก 4-5 กลีบ ออกดอกเดือนมีนาคมถึงกรกฎาคม
ผล:ผลแห้งไม่แตก ทรงไข่ มีปีกหรือครีบตามยาว ตัวผลยาว 3 เซนติเมตร บริเวณครีบมีสีน้ำตาลปนเหลือง เมล็ดรูปรี เป็นผลเดือนพฤษภาคมถึงสิงหาคม
เปลือก:เปลือกสีค่อนข้างขาว เรียบ มีรอยแผลใบตามลำต้นใกล้ผิวดิน
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบทั่วไปตามป่าโปร่งใกล้ลำธาร ป่าระดับต่ำที่น้ำท่วมบางฤดูหรือภูเขาหินปูน ที่ความสูงจากระดับน้ำทะเลต่ำกว่า 250 เมตร ต่างประเทศพบตั้งแต่อินเดียจนถึงคาบสมุทรอินโดจีน
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ผลใช้ทำไม้ประดับ ปลูกให้ร่มเงา
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox