กระดูกอึ่ง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กระดูกอึ่ง จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กระดูกอึ่ง จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว จ.พะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
   
ข้อมูลชื่อ
view: 81
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระดูกอึ่ง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระดูกอึ่ง (สระบุรี) กาสามปีก มะแฮดง (เชียงใหม่) ขมิ้นนาง ลูกประคำผี (ปราจีนบุรี) ขมิ้นลิง (ประจวบคีรีขันธ์) หน้านวล (สงขลา) เหนียวหมา (ชุมพร) อีเหนียว (ภาคกลาง) กำพี ขามผี ขามผีภู ขามหิน (เลย) ไม้แซ่ตีควาย (กาฬสินธุ์)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Dendrolobium triangulare (Retz.) Schindl.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae-Papilionoideae
Genus Dendrolobium
Specific epithet triangulare
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้พุ่ม สูง 1-3 เมตร
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคี่ เรียงตัวแบบสลับ ใบย่อย 3 ใบ รูปรีหรือรูปหอก ปลายใบสอบแหลม ฐานใบมน ขอบใบเรียบ มีหูใบที่โคนก้านใบ และโคนใบย่อย
ดอก:ดอกช่อออกตามซอกใบ ดอกเป็นรูปคล้ายดอกถั่วสีเหลืองอ่อน
ผล:ผลเป็นฝักแบนมีเมล็ดเดียว
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาล ผิวเรียบ
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเต็งรัง
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,อาหารสัตว์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox